Thời hạn khiếu kiện được hiểu như thế nào cho chính xác?

Chủ đề   RSS   
  • #351450 22/10/2014

    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 298 lần


    Thời hạn khiếu kiện được hiểu như thế nào cho chính xác?

    ---Giấy vay tiền viết tay ( 2 người ký không có nhân chứng)được ghi ngày 21/04/2011 đến nay được quyền khởi kiện ra tòa ra không?Tòa án có  xem là chứng cứ đòi trả nợ hay không?

    --- Áp dụng theo điều nào của luật TT Dân sự?

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    4565 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #351503   22/10/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    Chào bạn.

    Giấy vay tiền viết tay là chứng cứ nếu là bản chính.

    Thời hiệu khởi kiện là 2 năm kể từ khi có tranh chấp (không phải là thời điểm cho vay); thường bắt đầu khi đến hạn hoặc khi bên vay có vi phạm và bên cho vay đã có yêu cầu trả nợ.

    Theo luật TTDS:

    Điều 159. Thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu

    3. Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự được thực hiện theo quy định của pháp luật. Trường hợp pháp luật không có quy định về thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự thì thực hiện như sau:

    a) Tranh chấp về quyền sở hữu tài sản; tranh chấp về đòi lại tài sản do người khác quản lý, chiếm hữu; tranh chấp về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện;

    b) Tranh chấp không thuộc trường hợp quy định tại điểm a khoản này thì thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự là hai năm, kể từ ngày cá nhân, cơ quan, tổ chức biết được quyền và lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm.

    Như vậy thời hiện khởi kiện hợp đồng vay(kễ cả HĐ vay bằng lời nói, không lập thành văn bản) là 2 năm.

    Sau 2 năm thì không được khởi kiện tranh chấp HĐ vay, nhưng được quyền khởi kiện tranh chấp "đòi tài sản" là tiền vốn (không được tính lãi) theo khoản a nêu trên .

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 22/10/2014 11:50:23 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    longquochan (22/10/2014)
  • #351602   22/10/2014

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 298 lần


    hungmaiusa viết:

    Chào bạn.

    Giấy vay tiền viết tay là chứng cứ nếu là bản chính.

    Thời hiệu khởi kiện là 2 năm kể từ khi có tranh chấp (không phải là thời điểm cho vay); thường bắt đầu khi đến hạn hoặc khi bên vay có vi phạm và bên cho vay đã có yêu cầu trả nợ.

    Theo luật TTDS:

    Điều 159. Thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu

    3. Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự được thực hiện theo quy định của pháp luật. Trường hợp pháp luật không có quy định về thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự thì thực hiện như sau:

    a) Tranh chấp về quyền sở hữu tài sản; tranh chấp về đòi lại tài sản do người khác quản lý, chiếm hữu; tranh chấp về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện;

    b) Tranh chấp không thuộc trường hợp quy định tại điểm a khoản này thì thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự là hai năm, kể từ ngày cá nhân, cơ quan, tổ chức biết được quyền và lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm.

    Như vậy thời hiện khởi kiện hợp đồng vay(kễ cả HĐ vay bằng lời nói, không lập thành văn bản) là 2 năm.

    Sau 2 năm thì không được khởi kiện tranh chấp HĐ vay, nhưng được quyền khởi kiện tranh chấp "đòi tài sản" là tiền vốn (không được tính lãi) theo khoản a nêu trên .

    Cảm ơn hungmaiusa!

    Vay tiền mặt từ ngày 21/03 /2011 ...có áp dụng khoản a hay không? 

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #351628   22/10/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    Chào bạn.

    Vẫn áp dụng bình thường.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    nguoitruongphu (23/10/2014)
  • #351630   22/10/2014

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 298 lần


    hungmaiusa 

    Làm ơn cho hỏi là Hợp Đồng Bị sửa chửa ngày 10.03.2011  thành ngày 10/07/2012 ,mình phải làm sao?

    --- Khởi tố đến Công An Hình sự

    --- Khiếu nại thẩm phán TA đang thụ lý

    --- Khiếu nại TA cấp cao hơn

    Cập nhật bởi nguoitruongphu ngày 22/10/2014 07:00:37 CH

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #351635   22/10/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    Chào bạn.

    Nếu bạn có căn cứ chắc chắn như vậy thì bạn yêu cầu thẩm phán cho trưng cầu giám định là có sự sửa đổi và nếu có kết quả giám định là đúng thì chứng cứ đó sẽ không được chấp nhận xem xét. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    nguoitruongphu (23/10/2014)
  • #351692   23/10/2014

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 298 lần


     

    hungmaiusa viết:

     

    Chào bạn.

    Nếu bạn có căn cứ chắc chắn như vậy thì bạn yêu cầu thẩm phán cho trưng cầu giám định là có sự sửa đổi và nếu có kết quả giám định là đúng thì chứng cứ đó sẽ không được chấp nhận xem xét. 

     

     

    Cảm ơn hungmaiusa nhiều lắm!

    Ngoài sự "sửa chửa ngày của chứng từ"  đó ...Cùng 1 số tiền trong chứng từ đó ,TA đã  công nhận trong 1 vụ án  dân sự đã có hiệu lực thi hành ,ngày 23/08/2013...( tiền mua đất)

    Nhưng tháng 06 năm 2014 cũng chứng từ đó nguyên đơn lại khởi kiện bằng 1 vu án khác số : 288/2014/DSST " Đòi nợ vay có có lải 3% tháng ) từ năm tháng 04 năm 2011...

    Có nghĩa là số tiền chính xác 2,2 tỉ để mua đất , đã có hiệu lực THA  trong năm 2013 .nhưng đến năm 2014 lại cũng cái giấy 2,2 tỉ đó khởi kiện đòi nợ ( cùng TA ,khác thẩm phán thụ lý)

    Xin hỏi là tôi muốn chứng minh ( 1 đứa con gái mà gả 2 thằng chồng)thì phải làm sao?

    Cập nhật bởi nguoitruongphu ngày 23/10/2014 12:44:28 CH Cập nhật bởi nguoitruongphu ngày 23/10/2014 06:38:42 SA

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #351811   23/10/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    Chào bạn.

    Vấn đề của bạn nhiều và phức tạp quá.

    Bạn có thể cho biết địa chỉ Email để trao đổi thêm được không?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    nguoitruongphu (23/10/2014)