DanLuat 2015

Thời hạn giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #492737 28/05/2018

    daisyle

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2018
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời hạn giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn?

    Trong Bộ luật tố tụng dân sự 2015 có quy định về thủ tục việc dân sự. 

    Trong việc dân sự lại có riêng một phần về yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn.

    Theo quy định của BLTTDS 2015 thì trong thời hạn 01 tháng phải ra một trong các quyết định: quyết định mở phiên họp, quyết định đình chỉ....

    Tuy nhiên, đối với yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn thì không phải mở phiên họp mà vẫn ra thông báo hòa giải nhưu trong giải quyết vụ án dân sự, nếu hòa giải không thành sẽ ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn.

    Vậy, có 02 quan điểm:

    - Quan điểm 01: trong 1 tháng phải giải quyết xong tức là ra được quyết định công nhận thuận tình ly hôn.

    - Quan điểm 02: quyết định mở phiên họp tương đương với thông báo hòa giải, cho nên trong 01 tháng chỉ cần ra thông báo hòa giải thôi, còn thời hạn giải quyết yêu cầu có thể hơn 01 tháng?

    Vậy, thời hạn giải quyết công nhận thuận tình ly hôn mất bao lâu?

     
    1026 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #492761   28/05/2018

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12525
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 843 lần
    Moderator

    Có cái gì đó sai sai thì phải?

    Bạn đã đọc kỹ luật chưa?

    nếu hòa giải không thành sẽ ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn.

     
    Báo quản trị |  
  • #492867   29/05/2018

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    garan viết:

    Có cái gì đó sai sai thì phải?

    Bạn đã đọc kỹ luật chưa?

    nếu hòa giải không thành sẽ ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn.

    KHÔNG SAI đâu em! Đúng 100% đấy. Hòa giải thành trong vụ, việc ly hôn là hòa giải để vợ chồng đoàn tụ. Nếu họ không chấp nhận đoàn tụ thì việc hòa giải không thành. Và đây là việc dân sự "Yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn" nên nếu hòa giải không thành thì Tòa án phải ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn nếu họ không có tranh chấp về cả ba mối quan hệ gồm quan hệ hôn nhân, việc nuôi con và việc chia tài sản.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #492792   28/05/2018

    zich-nt
    zich-nt
    Top 500
    Mầm

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2016
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    Thực tế cho thấy, nếu mấy chú, cô muốn là Tòa chiều luôn. Cho ly hôn ngay không cần hòa giải!

     
    Báo quản trị |  
  • #492845   29/05/2018

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12525
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 843 lần
    Moderator

    zich-nt viết:

    Thực tế cho thấy, nếu mấy chú, cô muốn là Tòa chiều luôn. Cho ly hôn ngay không cần hòa giải!

    Điều 10. Hòa giải trong tố tụng dân sự

    Tòa án có trách nhiệm tiến hành hòa giải và tạo điều kiện thuận lợi để các đương sự thỏa thuận với nhau về việc giải quyết vụ việc dân sự theo quy định của Bộ luật này.

    Một trong những nguyên tắc cơ bản của tố tụng dân sự là hoà giải bạn nhé.

    Nếu không hoà giải sao ra quyết định thuận tình ly hôn được. (trừ các trường hợp không được hoà giải và không hoà giải được mà thôi).

     
    Báo quản trị |  
  • #492868   29/05/2018

    garan viết:

     

    zich-nt viết:

     

    Thực tế cho thấy, nếu mấy chú, cô muốn là Tòa chiều luôn. Cho ly hôn ngay không cần hòa giải!

     

     

    Điều 10. Hòa giải trong tố tụng dân sự

    Tòa án có trách nhiệm tiến hành hòa giải và tạo điều kiện thuận lợi để các đương sự thỏa thuận với nhau về việc giải quyết vụ việc dân sự theo quy định của Bộ luật này.

    Một trong những nguyên tắc cơ bản của tố tụng dân sự là hoà giải bạn nhé.

    Nếu không hoà giải sao ra quyết định thuận tình ly hôn được. (trừ các trường hợp không được hoà giải và không hoà giải được mà thôi).

    Hòa giải thì chắc chắn là hòa giải rồi, nhưng mình hiểu ý của bạn đó là thẩm phán hòa giải "có tâm" hay không thôi. Cũng tổ chức mà vào làm cho có rồi cho ly hôn thì cũng không có ý nghĩa gì

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-