DanLuat 2015

Thời hạn giải quyết chấm dứt HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #304080 26/12/2013

    lanhuong1988

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2013
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Thời hạn giải quyết chấm dứt HĐLĐ

    Thưa Luật sư

    Bên công ty em có trường hợp,

    Người lao động nộp đơn xin nghỉ việc, (HDLD ký đến 2015 mới hết hạn), phải báo trước 30 ngày cho cty và cả hai bên có trách nhiệm giải quyết trong thời hạn 30 ngày. nhưng trong thời gian 30 ngày cty có thể giải quyết trước cho người lao động nghỉ được không? và có vi phạm chế độ báo trước 30 ngày hay phải chờ đến 30 ngày mới giải quyết.

    Xin luật sư giải đáp giúp

    Cám ơn

     

     

     
    2185 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lanhuong1988 vì bài viết hữu ích
    tuvanhale (27/12/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #304101   26/12/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23893
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1247 lần
    Lawyer

    Chào bạn, theo Điều 36 Bộ luật lao động quy định các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động như sau:

    1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.

    2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

    3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

    4. Người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.

    5. Người lao động bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án.

    6. Người lao động chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

    7. Người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết; người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

    8. Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại khoản 3 Điều 125 của Bộ luật này.

    9. Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 37 của Bộ luật này.

    10. Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã.

    Theo như bạn trình bày thì khi người lao động nộp đơn xin nghỉ việc mà chưa hết 30 ngày người sử dụng lao động lại giải quyết cho người lao động nghỉ thì hợp đồng được chấm dứt thuộc trường hợp "chấm dứt hợp đồng do hai bên thỏa thuận". Trường hợp này hoàn toàn không vi phạm gì nhé. Quy định về thời hạn thông báo trước đối với trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng , tức là việc chấm dứt hợp đồng chỉ xuất phát từ ý chí của người lao động và người sử dụng lao động không đồng ý hoặc không giải quyết. 

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hadong92 (28/12/2013)

0 Thành viên đang online
-