DanLuat 2015

Thời hạn đăng ký và xóa đăng ký thế chấp: Tù mù giữa rừng văn bản

Chủ đề   RSS   
  • #125639 24/08/2011

    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 142 lần


    Thời hạn đăng ký và xóa đăng ký thế chấp: Tù mù giữa rừng văn bản

    Nếu bạn đã từng hoặc chuẩn bị phải đi đăng ký thế chấp hoặc xóa đăng ký thế chấp quyền sử dụng đất thì bạn hãy chuẩn bị tinh thần "loạn văn bản đi là vừa".

    Nếu bạn là người chỉ làm theo pháp luật và tin tưởng vào quy định của pháp luật, mà bạn đi đăng ký hoặc xóa đăng ký thế chấp, bạn tìm hiểu các quy định liên quan thì bạn sẽ thấy quá nhiều quy định, quá nhiều thời hạn và Luật - Nghị định - Thông tư quy định một kiểu mà Thủ tục hành chính (hành là chính) thực tế giải quyết lại một kiểu khác.

    Bạn không tin phải không? Tôi xin viện dẫn cụ thể để nói lên nỗi khổ của người đi làm thủ tục hành chính này:

    Điều 130 Luật đất đai năm 2003 quy định thời hạn đăng ký và xóa đăng ký thế chấp bằng quyền sử dụng đất là "Không quá năm ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ";

    Điều 31 Nghị định 84/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 quy định thời hạn đăng ký thế chấp đối với hộ gia đình, cá nhân là "ngay trong ngày nhận đủ hồ sơ hoặc ngày làm việc tiếp theo nếu nộp hồ sơ sau 3 giờ chiều" - áp dụng với trường hợp đã có GCN; "không quá 5 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ" - áp dụng với trường hợp không có GCN nhưng có 1 trong các giấy tờ tại Khoản 1, 2, 5 Điều 50 Luật đát đai.

    Khoản 7 Mục I Thông tư liên tịch 05/2005/TTLT-BTP-BTNMT ngày 16/6/2005 đã được sửa đổi, bổ sung bởi TTLT số 03/2006 ngày 13/6/2006 và TTLT 06/2010 ngày 01/3/2010 quy định về thời hạn đăng ký và xóa đăng ký thế chấp là "nếu hồ sơ hợp lệ, trong ngày nhận hồ sơ hoặc ngày làm việc tiếp theo nếu nộp sau 3 giờ chiều" - áp dụng với trường hợp có GCN; "không quá 5 ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ" - áp dụng với trường hợp ko có GCN nhưng có 1 trong các giấy tờ tại K 1, 2, 5 Điều 50 Luật đất đai.

    Và cuối cùng, tại Điều 18 Nghị định 83/2010/NĐ-CP ngày 23/7/2010 (có hiệu lực ngày 09/9/2010) quy định về đăng ký giao dịch bảo đảm (Đây là một nghị định quy định thống nhất, chung nhất về việc đăng ký giao dịch bảo đảm) thì quy định Thời hạn đăng ký, xóa đăng ký giao dịch bảo đảm là "Trong ngày nhận hồ sơ, nếu hồ sơ hợp lệ hoặc ngày làm việc tiếp theo, nếu nộp sau 3 giờ chiều".

    Đấy là Tôi còn chưa nói đến hướng dẫn của UBND Tp Hà Nội tại Quyết định 117/2009/QĐ-UBND thì thời hạn này lại là 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ.

    Như vậy, nếu đọc các văn bản tôi liệt kê trên đây về đăng ký và xóa đăng ký thế chấp bằng quyền sử dụng đất thì bạn có biết là thời hạn thực hiện rốt cục là bao nhiêu ngày không? Ta phải thực hiện theo cái nào đây? Và Tôi có một thắc mắc là tại sao Khi ban hành Nghị định 83/2010/NĐ-CP về đăng ký giao dịch bảo đảm lại không có hủy bỏ, sửa đổi hay bổ sung các thời hạn như đã được quy định tại Luật Đất Đai, Nghị định 84, TTLT 05/2005 và các TTLT sửa đổi thông tư này để áp dụng thống nhất cái Thời hạn Đăng ký và Xóa đăng ký thế chấp bằng quyền sử dụng đất.

    Và Cuối cùng, cao hơn tinh thần của Luật - Nghị định - Thông tư là cái ông Cơ quan hành chính - Mà ở đây là VP ĐKQSDĐ, khi mà thủ tục giải quyết được các ông Hành chính quy định là từ 10 - 15 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ. (Xin thưa đấy là trường hợp đúng hạn, còn nếu không đúng hạn thì không biết ngày nào) và nếu bạn muốn nhanh nhất thì hãy thuê dịch vụ thì cũng phải mất ít nhất là 5 ngày. Bạn không tin thì hãy thử đến VP ĐKQSDĐ ở Tây Hồ - Hà Nội xem nhé.

    Còn nếu bạn muốn tranh luận với họ rằng, Tại Sao Luật và Nghị Định và THông tư quy định thế này mà Các ông lại giải quyết lâu thế, thì bạn sẽ nhận được tinh thần, thái độ và cách trả lời - Như thế nào thì bạn biết rồi đấy!!!! Kiểu như, Hồ sơ dân nộp nhiều quá chúng tôi không giải quyết kịp; Người có thẩm quyền bận, đi vắng.....

    Cuối cùng, với tư cách là một Luật sư, người mong muốn tinh thần thượng tôn pháp luật và mong muốn sự bình đẳng pháp luật và thực thi pháp luật của người có thẩm quyền trong cơ quan hành chính, tôi rất muốn những nhà Làm Luật, Soạn Luật, Ban Hành hướng dẫn và Cả nhưng người thực thi tại địa phương hãy trả lời cho Những mâu thuẫn mà tôi liệt kê ở trên.

    Ps: cách làm luật của ta luôn theo kiểu Thông tư hướng dẫn những Nghị định hết hiệu lực thì lại vẫn có hiệu lực, trong khi Nghị định mới có hiệu lực thì lại ko bãi bỏ Thông tư cũ hướng dẫn Nghị định cũ. pó tay.

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    15740 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #125660   24/08/2011

    anhtt007
    anhtt007
    Top 500
    Male


    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2011
    Tổng số bài viết (121)
    Số điểm: 1732
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 106 lần


    "...Và Tôi có một thắc mắc là tại sao Khi ban hành Nghị định 83/2010/NĐ-CP style="font-size: 14px; font-family: times new roman;"> về đăng ký giao dịch bảo đảm lại không có hủy bỏ, sửa đổi hay bổ sung các thời hạn như đã được quy định tại Luật Đất Đai, Nghị định 84, TTLT 05/2005 và các TTLT sửa đổi thông tư này để áp dụng thống nhất cái Thời hạn Đăng ký và Xóa đăng ký thế chấp bằng quyền sử dụng đất...".


    Theo mình nghĩ mấy ông "mần" luật cũng đã dự liệu trường hợp này hay sao mới có thêm quy định trong Luật ban hành VBQPPL:

    Điều 83. Áp dụng văn bản quy phạm pháp luật
    .....
    2. Trong trường hợp các văn bản quy phạm pháp luật có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng văn bản có hiệu lực pháp lý cao hơn.

    3. Trong trường hợp các văn bản quy phạm pháp luật do cùng một cơ quan ban hành mà có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng quy định của văn bản được ban hành sau....."

    Với quy định này thì mấy ổng nhiều khi không cần hủy bỏ, sửa đổi, bổ sung gì cả.

    Cập nhật bởi anhtt007 ngày 24/08/2011 01:30:38 CH Cập nhật bởi anhtt007 ngày 24/08/2011 01:28:33 CH

    Ta biết tha thứ những điều nhỏ thì đời sẽ tha thứ cho ta những điều lớn hơn!!

     
    Báo quản trị |  
  • #125678   24/08/2011

    luonglawyer
    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 142 lần


    Cảm ơn bạn anhtt007,

    AI cũng biết là nếu áp dụng theo Luật ban hành văn bản QPPL thì đúng là như thế. Nhưng trong thực tế giải quyết thủ tục hành chính có phải ai cũng biết cái đó để mà nói ko? mà thực tế là những người đi làm hầu như là đều ko biết điều này. Và các văn bản ra sau là để Cải cách thủ tục hành chính nhưng vẫn để tình trạng lộn xộn, mâu thuẫn nhau thì chỉ khổ người dân bị hành thôi.

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    Báo quản trị |  
  • #125999   25/08/2011

    haituanacb
    haituanacb

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2011
    Tổng số bài viết (54)
    Số điểm: 460
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 12 lần


    Trong việc này, theo kinh nghiệm tôi thấy rằng việc đăng ký thế chấp ở khu vực phía Bắc, đặc biệt là Hà Nội thực hiện rất quan liêu. Tại các khu vực miền nam thông thường mất 1 đến 2 ngày làm việc, có nơi thì xong trong ngày. Tôi cũng từng làm hồ sơ đăng ký thế chấp ở Hà Nội, làm phải mất cả tháng, trong khi nếu tính hồ sơ có lẽ TP. HCM cũng không ít hơn Hà Nội nhưng họ chỉ làm mất tối đa là 5 ngày làm việc , thông thường là 2 ngày. Quả thật là tốn thời gian và gây biết bao khó khăn, phiền phức cho người vay tiền, Ngân hàng làm lâu đã đành, đến đăng ký thế chấp là khâu đơn giản nhất cũng mất nhiều thời gian như vậy thì làm sao mà người đi vay không kêu trời được.
    Mong là có ngày sẽ được đăng ký thế chấp qua mạng hoặ qua fax như hiện nay Cục đăng ký quốc gia giao dịch bảo đảm đang làm.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-