Thời hạn của hợp đồng ủy quyền là bao lâu?

Chủ đề   RSS   
  • #482697 19/01/2018

    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 39544
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1647 lần


    Thời hạn của hợp đồng ủy quyền là bao lâu?

    >>> Ủy thác và ủy quyền: khác nhau chỗ nào?

    >>> Giấy ủy quyền và hợp đồng ủy quyền?

    >>> Những trường hợp không được ủy quyền

    >>> Trường hợp nào ủy quyền phải công chứng?

    >>> Người ủy quyền có được thực hiện công việc đã ủy quyền?

    >>> Thời điểm nào Giấy ủy quyền có giá trị pháp lý?

    Ủy quyền là vấn đề dân sự thường gặp nhất, vì thế mà có rất nhiều câu hỏi thắc mắc liên quan đến vấn đề ủy quyền, hôm nay, mình muốn chia sẻ đến các bạn về câu hỏi “Thời hạn của hợp đồng ủy quyền là bao lâu?”

    Theo Điều 563 Bộ luật dân sự 2015 có quy định “Thời hạn ủy quyền do các bên thỏa thuận hoặc do pháp luật quy định; nếu không có thỏa thuận và pháp luật không có quy định thì hợp đồng ủy quyền có hiệu lực 01 năm, kể từ ngày xác lập việc ủy quyền.”

    Như vậy, việc ủy quyền sẽ tuân thủ theo nguyên tắc thỏa thuận giữa các bên trước, thông thường thì sẽ có thời hạn đến khi thực hiện xong công việc đã ủy quyền hoặc thời điểm được ấn định trước giữa các bên khi xác lập việc ủy quyền.

    Kế đến, trong một số trường hợp nhất định, để bảo vệ cho bên yếu thế, pháp luật sẽ quy định thời hạn của hợp đồng ủy quyền.

    Và trong trường hợp không có cả sự thỏa thuận và pháp luật quy định, thì thời hạn hiệu lực sẽ là 01 năm kể từ ngày xác lập việc ủy quyền.

     
    54656 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    hongocduy (19/12/2018) louispham93 (19/08/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #493070   31/05/2018

    hoatuyetly152
    hoatuyetly152
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (445)
    Số điểm: 2979
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 76 lần


    Theo như mình được biết thì một số công ty giám đốc thường có một văn bản ủy quyền cho một nhân viên ký tên hợp đồng dịch vụ của công ty mình, thường sẽ không ghi rõ thời hạn ủy quyền. Vậy nếu chiếu theo quy định của Bộ luật dân sự thì sau 1 năm văn bản này đã hết hiệu lực. Vậy sau một năm, giao dịch dân sự do người này ký tên có bị xem là vô hiệu không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #500022   19/08/2018

    louispham93
    louispham93

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2018
    Tổng số bài viết (71)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 79
    Được cảm ơn 11 lần


    Trong nhiều quan hệ mình thấy họ rất khó xác định được thời hạn uỷ quyền cho người nhận uỷ quyền là bao lâu. Ví dụ như việc người cao tuổi uỷ quyền cho người khác làm thủ tục, nhận thay chế độ bảo hiểm xã hội, người uỷ quyền không biết mình sẽ phải xác định thời hạn uỷ quyền là bao lâu vì họ không biết ngày nào mình sẽ hết thời hạn nhận BHXH (thời điểm chết) mà ghi không thời hạn, pháp luật sẽ mặc định là 01 năm, mà ghi rõ thời hạn thì khi hết hạn lại phải làm lại thủ tục ( rườm rà). Nói chung là quy định này vừa có cái hay vừa có cái dở. Cái hay là hạn chế việc lạm quyền trong uỷ quyền, giúp người uỷ quyền quản lý được phạm vi thời gian, tránh tranh chấp phát sinh trong uỷ quyền. Còn cái dở thì như đã nói ở trên.
     
    Báo quản trị |  
  • #500048   19/08/2018

    mongtho1710
    mongtho1710
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 2665
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 56 lần


    Trong thực tế thì có nhiều phương cách để kết thúc một hợp đồng ủy quyền. Cho dù là hai bên có thỏa thuận với nhau về thời hạn hết thúc nhưng pháp luật lại cho phép các bên được đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn.

    Điều 569 Bộ luật dân sự 2015: "Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng ủy quyền"

    1. Trường hợp ủy quyền có thù lao, bên ủy quyền có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải trả thù lao cho bên được ủy quyền tương ứng với công việc mà bên được ủy quyền đã thực hiện và bồi thường thiệt hại; nếu ủy quyền không có thù lao thì bên ủy quyền có thể chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên được ủy quyền một thời gian hợp lý.

    ...

    2. Trường hợp ủy quyền không có thù lao, bên được ủy quyền có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên ủy quyền biết một thời gian hợp lý; nếu ủy quyền có thù lao thì bên được ủy quyền có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào và phải bồi thường thiệt hại cho bên ủy quyền, nếu có.

     
    Báo quản trị |  
  • #500081   19/08/2018

    Theo quan điểm của mình thì trong quan hệ "ủy quyền" làm gì có bên yếu thế nhỉ ? Vì bản chất của ủy quyền là việc người được ủy quyền thực hiện quyền và nghĩa vụ giùm người ủy quyền. Do đó, bên nhận ủy quyền có thể từ chối nếu không thấy phù hợp hoặc không thể thực hiện. Một khi đã ký vào hợp đồng ủy quyền thì phải thực hiện nên quan hệ giữa 2 bên là bình đẳng.

     
    Báo quản trị |  
  • #528576   19/09/2019

    binhvticbv
    binhvticbv

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Về thời hạn ủy quyền trong thực tế thường có dạng thời hạn open kiểu "Văn bản ủy quyền này có hiệu lực kể từ ngày lập dến khi có văn bản ủy quyền khác thay thế".

    Về dạng thời hạn này hiên có 2 quan điểm:

    Quan điểm 1 cho rằng: Văn bản ủy quyền này đã có thỏa thuân về thời hạn hiệu lực của ủy quyền theo Điều 563 Bộ luật dân sự 2015 có quy định “Thời hạn ủy quyền do các bên thỏa thuận hoặc do pháp luật quy định; nếu không có thỏa thuận và pháp luật không có quy định thì hợp đồng ủy quyền có hiệu lực 01 nămkể từ ngày xác lập việc ủy quyền.

    Theo đó nó chỉ hết hiệu lực khi có văn bản Ủy quyền khác thay thế theo đúng thỏa thuận về thời hạn. 

    Quan điểm 2 cho rằng: Với nội dung thời hạn như trên thì thời hạn hiệu lực của Ủy quyền chỉ có hiệu lực 01 năm với lý do văn bản ủy quyền không đưa ra thời hạn cụ thể.

    Mong các Luật Sư làm rõ giúp quan điểm nào đúng Pháp luật hơn. 

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn binhvticbv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/09/2019)
  • #533971   30/11/2019

    Mình xin bổ sung thêm, ngoài việc thỏa thuận thời hạn kết thúc ủy quyền, hợp đồng ủy quyền sẽ đương nhiên bị chấm dứt trong các trường hợp:

    Công việc được uỷ quyền đã hoàn thành;

    Người được đại diện hoặc người đại diện đơn phương chấm dứt thực hiện việc ủy quyền;

    Người được đại diện, người đại diện là cá nhân chết; người được đại diện, người đại diện là pháp nhân chấm dứt tồn tại;

    Người đại diện không còn đủ điều kiện phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập, thực hiện;

    Căn cứ khác làm cho việc đại diện không thể thực hiện được.

     
    Báo quản trị |  
  • #533992   30/11/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1001)
    Số điểm: 9022
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 227 lần


    Bổ sung về việc trả thù lao hợp đồng ủy quyền: 
     
    Theo quy định bên nhận ủy quyền có quyền sau:
     
    1. Cung cấp thông tin, tài liệu và phương tiện cần thiết để bên được ủy quyền thực hiện công việc.
     
    2. Chịu trách nhiệm về cam kết do bên được ủy quyền thực hiện trong phạm vi ủy quyền.
     
    3. Thanh toán chi phí hợp lý mà bên được ủy quyền đã bỏ ra để thực hiện công việc được ủy quyền; trả thù lao cho bên được ủy quyền, nếu có thỏa thuận về việc trả thù lao.
     
    Như vậy, theo quy định này việc ủy quyền có thể được trả thù lao hoặc không, trường hợp có thù lao thì các bên có thể thỏa thuận mức cụ thể và không bắt buộc phải ghi trong hợp đồng ủy quyền.

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/12/2019)
  • #534013   30/11/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9181
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 129 lần


    Thời hạn ủy quyền do các bên thỏa thuận hoặc do pháp luật quy định; nếu không có thỏa thuận và pháp luật không có quy định thì hợp đồng ủy quyền có hiệu lực 01 năm, kể từ ngày xác lập việc ủy quyền.

    Nếu quyền đại diện được xác định theo giao dịch dân sự cụ thể thì thời hạn đại diện được tính đến thời điểm chấm dứt giao dịch dân sự đó. Nếu quyền đại diện không được xác định với giao dịch dân sự cụ thể thì thời hạn đại diện là 01 năm, kể từ thời điểm phát sinh quyền đại diện.
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/12/2019)
  • #536245   31/12/2019

    Về vấn đề thời hạn của hợp đồng ủy quyền theo quan điểm của tôi thì có 3 trường hợp đẻ xác định:

    - Thứ nhất, theo thỏa thuận cụ thể giữa bên ủy quyền và bên nhận ủy quyền;

    - Thứ hai, theo quy định cụ thể của pháp luật;

    - Thứ ba, thời hạn ủy quyền xác định rõ là 01 năm nếu không thuộc các trường hợp nêu trên.

     
    Báo quản trị |  
  • #543378   10/04/2020

    banphapche
    banphapche

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Về thời hạn ủy quyền

    Mình có nghe thầy giáo dạy luật trường Đại học luật Hà Nội nói ủy quyền phải có thời hạn cụ thể, ko có thời hạn cụ thể thì tính là 01 năm. Ủy quyền có quy định kết thúc bằng 1 sự kiện pháp lý nào đó thì coi như là không có thời hạn cụ thể ví dụ: A ủy quyền cho B được bán tài sản của mình, thời hạn từ ngày ký ủy quyền đến khi bán xong tài sản. Trường hợp này tính là không có thời hạn cụ thể và chỉ có giá trị 01 năm từ ngày ký.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn banphapche vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/04/2020)
  • #546086   14/05/2020

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (216)
    Số điểm: 1383
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 80 lần


    Đã gọi là hợp đồng rồi thì sẽ đề cao tính tự nguyện của các bên, do đó các bên có quyền thỏa thuận về thời hạn ủy quyền trong hợp đồng mà không bị ràng buộc về thời hạn. Tuy nhiên, vì có những trường hợp hợp đồng ủy quyền chỉ xác định phạm vi ủy quyền mà không có điều khoản về thời hạn ủy quyền nên pháp luật sẽ quy định đối với những trường hợp này thời hạn sẽ là 01 năm.

     
    Báo quản trị |