Thời hạn của Giấy ủy quyền

Chủ đề   RSS   
  • #375605 23/03/2015

    Thời hạn của Giấy ủy quyền

    Một số giấy ủy quyền có nội dung về thời hạn ghi là: "Giấy ủy quyền này có hiệu lực từ ngày ký cho đến khi có giấy ủy quyền khác/hoặc quyết định khác thay thế ". Như vậy có đúng và chặt chẽ không ạ?

     
    53028 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #377697   05/04/2015

    hoanglawyer92
    hoanglawyer92

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 17 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi xin đưa ra quy định pháp luật như sau:

    Theo điều 582 Bộ Luật Dân Sự 2005

    “Thời hạn uỷ quyền do các bên thoả thuận hoặc do pháp luật quy định; nếu không có thoả thuận và pháp luật không có quy định thì hợp đồng uỷ quyền có hiệu lực một năm, kể từ ngày xác lập việc uỷ quyền.”

    Ý kiến:

    Tôi cho rằng việc giấy ủy quyền ghi "Giấy ủy quyền này có hiệu lực từ ngày ký cho đến khi có giấy ủy quyền khác/hoặc quyết định khác thay thế " thì không có thời hạn ủy quyền do sự thỏa thuận của hai bên. Vì vậy, trong trường hợp này việc ủy quyền sẽ có giá trị trong thời hạn 1 năm.

    Cập nhật bởi hoanglawyer92 ngày 05/04/2015 05:05:15 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #377704   05/04/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14813)
    Số điểm: 102572
    Cảm ơn: 3413
    Được cảm ơn 5272 lần
    SMod

    Sao kỳ vậy, hai bên người ta đã thống nhất là việc ủy quyền này không có thời hạn xác định trước, tại sao lại tự nhiên cho rằng chỉ có hiệu lực 1 năm ?

     
    Báo quản trị |  
  • #460568   11/07/2017

    đang phân vân về vấn đề này, ai có ý kiến gì khác nữa không ạ

     

     
    Báo quản trị |  
  • #460580   11/07/2017

     

    phihung14693 viết:

     

    đang phân vân về vấn đề này, ai có ý kiến gì khác nữa không ạ

     

     

     

    Chào bạn,

    Theo tôi thì trong trường hợp này đã có xác định thời điểm kết thúc hiệu lực của văn bản ủy quyền, do đó, không áp dụng hiệu lực 01 năm.

    Tuy nhiên, thông thường tôi quy định như sau: giấy ủy quyền này có hiệu lực kể từ ngày ký, cho đến khi có văn bản ủy quyền khác thay thế và không bị giới hạn hiệu lực 01 năm theo quy định của bộ luật dân sự.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #460599   11/07/2017

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 9874
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 188 lần


    Theo quy định tại Điều 563 Bộ Luật Dân sự 2015 về Thời hạn ủy quyền:

    "Thời hạn ủy quyền do các bên thỏa thuận hoặc do pháp luật quy định; nếu không có thỏa thuận và pháp luật không có quy định thì hợp đồng ủy quyền có hiệu lực 01 năm, kể từ ngày xác lập việc ủy quyền."
     
    Căn cứ vào quy định trên thì nội dung trên giấy ủy quyền thể hiện thỏa thuận: "Giấy ủy quyền này có hiệu lực từ ngày ký cho đến khi có giấy ủy quyền khác/hoặc quyết định khác thay thế" hoàn toàn đúng.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TruongMinhToan vì bài viết hữu ích
    songlanga (09/09/2019)