Thời hạn của di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #519167 28/05/2019

    ngngvoc

    Male
    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2008
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 4 lần


    Thời hạn của di chúc

    Di chúc của cha để lại toàn bộ 40 mét vuông đất cho em út(1 trong 2 anh em) đã được công chứng hợp pháp. Sau khi bố chết, di chúc không được mở. Vậy xin hỏi, trong quy định PL có nhất thiết phải mở di chúc ngay, hay có quy định thời gian để muốn mở khi nào cũng được ? Xin LS trả lời! Cảm ơn LS!
     
    2077 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngngvoc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522372   30/06/2019

    Tranxuandung991994
    Tranxuandung991994
    Top 150
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2018
    Tổng số bài viết (413)
    Số điểm: 6972
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 79 lần


    Về câu hỏi của bạn mình có ý kiến như sau:

    - Theo quy định tại Điều 611 Bộ luật dân sự 2015 thì thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết.

    Kể từ thời điểm mở thừa kế, những người thừa kế có các quyền, nghĩa vụ tài sản do người chết để lại.

    Như vậy, sau khi người để lại di chúc mất thì các quyền và nghĩa vụ của người được thừa kế di sản sẽ phát sinh.

    - Về việc công bố di chúc được quy định cụ thể tại Điều 647 Bộ luật dân sự 2015 như sau:

    "Điều 647. Công bố di chúc
     
    1. Trường hợp di chúc bằng văn bản được lưu giữ tại tổ chức hành nghề công chứng thì công chứng viên là người công bố di chúc.
     
    2. Trường hợp người để lại di chúc chỉ định người công bố di chúc thì người này có nghĩa vụ công bố di chúc; nếu người để lại di chúc không chỉ định hoặc có chỉ định nhưng người được chỉ định từ chối công bố di chúc thì những người thừa kế còn lại thỏa thuận cử người công bố di chúc.
     
    3. Sau thời điểm mở thừa kế, người công bố di chúc phải sao gửi di chúc tới tất cả những người có liên quan đến nội dung di chúc.
     
    4. Người nhận được bản sao di chúc có quyền yêu cầu đối chiếu với bản gốc của di chúc.
     
    5. Trường hợp di chúc được lập bằng tiếng nước ngoài thì bản di chúc đó phải được dịch ra tiếng Việt và phải có công chứng hoặc chứng thực."
     
    Việc công bố di chúc được thực hiện khi người để lại di sản qua đời. Nếu di chúc được lưu giữ tại tổ chức hành nghề công chứng thì công chứng viên có nghĩa vụ công bố di chúc.
     
    Báo quản trị |  
  • #522388   30/06/2019

    Hiện không có quy định về thời hạn mở di chúc bạn nhé. Bạn có thể lựa chọn thời điểm phù hợp để mở di chúc và thực hiện thủ tục khai nhận di sản và sang tên sang cho mình. Tuy nhiên, theo mình thì bạn nên thực hiện việc này càng sớm càng tốt để tránh đêm dài lắm mộng cũng như có thể nhanh chóng xác lập quyền của mình đối với di sản để lại.

     

     
    Báo quản trị |