thời hạn chuẩn bị xét xử

Chủ đề   RSS   
  • #140853 19/10/2011

    Zang2011

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    thời hạn chuẩn bị xét xử

    Chào Luật sư!
    Xin được hỏi thời gian chuẩn bị xét xử vụ án dân sự về đất đai đã có GCMQSD đất khi hòa giải không thành là bao lâu?
    Nếu quá thời hại đó lý do là do nguyên đơn thì giải quyết thế nào?
     
    4657 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #140940   19/10/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1974 lần


     Thân chào bạn!
     Theo quy định tại Điều 179 BLTTDS năm 2004 thì thời gian chuẩn bị xét sử trong trường hợp của bạn là từ 4 đến 6 tháng.

     Nếu quá thời hạn đó (có thể do nguyên đơn) thì Tòa sẽ đưa ra một trong các Quyết định sau:
     

      -Công nhận sự thoả thuận của các đương sự;

      -Tạm đình chỉ giải quyết vụ án;

      -Đình chỉ giải quyết vụ án;

      -Đưa vụ án ra xét xử

     Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #141003   19/10/2011

    Zang2011
    Zang2011

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn LS.
    Sự việc của tôi từ ngày thụ lý đơn đến nay đã là 5 tháng, nếu tính từ buổi hòa giải cuối cùng là 1 tháng 15 ngày. Tôi muốn hỏi cụ thể từ ngày hòa giải không thành đến ngày đưa ra xét xử có quy định thời hạn hay không? và nếu bên Nguyên đơn nhận thấy mình đuối lý, không nộp tiền lệ phí, án phí nữa thì xử lý tạm đình chỉ hay đình chỉ vụ án, liệu tài sản mà bên Nguyên đơn đưa ra tranh chấp kia còn gọi là tài sản đang tranh chấp hay không? Tòa án có kết thúc sự việc công khai đối với bị đơn không?
    Rất mong LS trả lời giúp.
    Xin chân thành cảm ơn LS KhắcDuy.
     
    Báo quản trị |  
  • #141073   19/10/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1974 lần


    Zang2011 viết:
    Rất cảm ơn LS.
    Sự việc của tôi từ ngày thụ lý đơn đến nay đã là 5 tháng, nếu tính từ buổi hòa giải cuối cùng là 1 tháng 15 ngày. Tôi muốn hỏi cụ thể từ ngày hòa giải không thành đến ngày đưa ra xét xử có quy định thời hạn hay không? .


     Những phần khác LS đã trả lời cho bạn rồi, tôi xin trả lời bổ sung cho câu hỏi này nhé!

     Về thời hạn sau khi hòa không thành, cho đến ngày đưa ra xét xử Luật không quy định, tuy nhiên thời gian đó vẫn nằm trong thời gian chuẩn bị xét xử.
     Bạn có thông báo gì về việc gia hạn xét xử từ Tòa án không? Nếu có gia hạn, thì thời gian chuẩn bị xét xử được cộng thêm 2 tháng nữa  tức là tối đa là 6 tháng. Như vậy bạn chờ xem nhé!

     Và trong thời gian này, bạn chờ xem, Tòa án sẽ ra Quyết định gì như tôi đã nêu nhé!

     Sau đó có gì còn không rõ bạn có thể liên hệ diễn đàn để được giúp đỡ.
     Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #141015   19/10/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4065
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 203 lần


    Chào bạn.

    - Thứ nhất: thì nguyên đơn phải đóng tiền án phí thì Tòa án mới tiến hành thụ lý giải quyết và khi đó mới mời 02 bên lên để tiến hành hòa giải.

    - Thứ hai: nếu Tòa án tạm đình chỉ/ thì vẫn xem là các bên có tranh chấp/ tài sản đó vẫn là tài sản đang tranh chấp. Khi Tòa ra quyết định đình chỉ là mới xem là các bên không có tranh chấp.
    - Thứ ba: tất cả các quyết định tạm đình chỉ hoặc đình chỉ đều phải thông báo cho bị đơn biết.

    - Thứ tư: về thời hạn xét xử/ trên thực tế phải từ hơn 01 năm trở lên


    Thân

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #141037   19/10/2011

    Zang2011
    Zang2011

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Như vậy nếu một người muốn gây khó khăn cho người khác thì cứ làm đơn khởi kiện mà sự thật không có căn cứ PL để tranh chấp phần tài sản đó. Bị đơn dù là chủ sử dụng đất được Nhà nước công nhận cũng đành chịu, không chuyển nhượng, xây dựng dược trên phần đất đó, rồi mâu thuẫn cứ từ đó phát sinh, hậu quả khó mà lường trước được. Như vậy Luật pháp của chúng ta có vô tình tạo ra tội phạm không, có phải là tác nhân cho kẻ xấu phát triển hay không. Tôi nghĩ chắc chắn qua thời gian nhiều năm chúng ta phải có quy định, chế tài gì đó cho những trường hợp như thế này. Chứ Luật quy định là 4 tháng mà thực tế lại là hơn một năm vậy có thế là nhiều năm. Cuộc sống của những người không may là bị đơn kiểu này phải biết kêu ai đây?
    Rất mong LS chỉ cho tôi lối thoát!
    Xin Trân trọng cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #141076   19/10/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1974 lần


    Zang2011 viết:
    Như vậy nếu một người muốn gây khó khăn cho người khác thì cứ làm đơn khởi kiện mà sự thật không có căn cứ PL để tranh chấp phần tài sản đó. Bị đơn dù là chủ sử dụng đất được Nhà nước công nhận cũng đành chịu, không chuyển nhượng, xây dựng dược trên phần đất đó, rồi mâu thuẫn cứ từ đó phát sinh, hậu quả khó mà lường trước được. Như vậy Luật pháp của chúng ta có vô tình tạo ra tội phạm không, có phải là tác nhân cho kẻ xấu phát triển hay không. Tôi nghĩ chắc chắn qua thời gian nhiều năm chúng ta phải có quy định, chế tài gì đó cho những trường hợp như thế này. Chứ Luật quy định là 4 tháng mà thực tế lại là hơn một năm vậy có thế là nhiều năm. Cuộc sống của những người không may là bị đơn kiểu này phải biết kêu ai đây?
    Rất mong LS chỉ cho tôi lối thoát!
    Xin Trân trọng cảm ơn.


     Xin chào bạn!
     Như tôi đã tư vấn, thời gian chuẩn bị xét xử chưa hết, nên bạn không nên bi quan như vậy.
     Nếu hết thời gian chuẩn bị xét xử như tôi đã nêu mà bạn không hài lòng với Quyết định của Tòa án, thì bạn có thể liên hệ diễn đàn để được giúp đỡ.
     Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    Zang2011 (19/10/2011)
  • #141129   19/10/2011

    Zang2011
    Zang2011

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn các LS.
    Hẹn gặp lại các AC trong Diễn đàn.
     
    Báo quản trị |  
  • #141224   20/10/2011

    luonglawyer
    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 143 lần


    chào bạn,

    Sự thật là trong thực tế các vụ án dân sự thường "rất khó" hoặc là "rất hiếm" khi Tòa án xét xử vụ án đúng thời hạn chuẩn bị xét xử như quy định của Luật Tố tụng dân sự. Và nhiều khi, không phải chi là người dân bình thường mà ngay cả đến các Luật sư như chúng tôi cũng đã làm rất nhiều cách mà cũng khó hạn chế được việc vi phạm thời hạn của Tòa án. Đây là điều diễn ra liên tục trong thực tế và nếu muốn theo đuổi vụ kiện thì bạn phải biết chấp nhận.

    Thứ hai, bạn nói rằng việc nguyên đơn khởi kiện không có căn cứ pháp luật, nếu đã không có căn cứ thì làm sao Tòa án có thể thụ lý được.

    Bạn cần phải biết thích nghi với hoàn cảnh thực tế và thực tiễn pháp luật.

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luonglawyer vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (20/10/2011) Zang2011 (20/10/2011)
  • #141335   20/10/2011

    Zang2011
    Zang2011

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn Ls Lương.
    Nhưng thực tế lại là vậy, Nguyên đơn không có tên, quyền lợi, không sinh sống trên nhà đất của bị đơn, chỉ có việc vay mượn tiền của nhau, việc vay mượn bị kiện là mua chung nhà đất, trong khi việc vay mượn đã được xác định bằng giấy tờ vay mượn, và bên vay đã thực hiện nghĩa vụ trả trước đó hơn mười năm rồi, do giá trị đất biến động, bên Nguyên đơn bị vỡ nợ ngân hàng nên sinh tham, kiếm chuyện kiện tụng. Khi người ta đi kiện chắc phải "nói có lý cho mình" để Tòa thụ lý chứ, thụ lý rồi mới thấy bên Nguyên đơn không đủ chứng cứ, bên bị đơn mới là người có chứng cứ hợp pháp.
    Ls Lương khuyên tôi thích nghi với hoàn cảnh thực tế là rất đúng, nhưng thích nghi với thực tiễn Pháp luật thì không phải vì là Pl là bắt buộc, tôi hiểu Pháp luật là trên hết. Không thể 4 tháng theo quy định, nhưng vì thấy đuối lý, tiền án phí, lệ phí lại ngoài tưởng tượng của mình thì im hơi lặng tiếng để cho vụ án kéo dài hàng năm trời, bị đơn thì sống trong bức xúc đủ bề, thiệt hại về uy tín, kính tế, lại là người thân thì càng không thể làm toáng lên được.
    Tôi nghĩ đã có luật mà không làm theo luật thì còn gọi gì là Nhà nước pháp quyền nữa.
    Tất nhiên là tôi phải đợi nhưng chỉ trong vòng 6 tháng thôi - như Ls KacDuy đã khuyên.
    Rất cảm ơn Ls
     
    Báo quản trị |  
  • #141497   21/10/2011

    luonglawyer
    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 143 lần


    Chào bạn,

    Tôi lưu ý với bạn là nếu Nguyên đơn không nộp tạm ứng án phí thì Tòa không thể thụ lý và bắt bạn chờ đợi đến thời điểm này được. Bởi Tòa án chỉ thụ lý vụ án khi Nguyên đơn nộp Biên lai tạm ứng án phí cho Tòa (trừ trường hợp Nguyên đơn được miễn giảm án phí). Vậy bạn nghiên cứu nhé.

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    Báo quản trị |