DanLuat 2015

Thời hạn báo trước khi kết thúc Hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #410792 23/12/2015

    Pamela78

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời hạn báo trước khi kết thúc Hợp đồng lao động

    HĐLĐ của bạn kết thúc vào ngày 31/12/2015. Ngày 18/12/2015 nhân sự gặp bạn để đưa thông báo kết thúc Hợp đồng lao động.Theo quy định phải báo trước 15 ngày. Sếp yêu cầu tính tiền lương 3 ngày để bồi thường cho bạn. Như vậy có đúng k?

     

     
    2480 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #410960   24/12/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Sếp hào phóng như vậy là quá tốt rồi :|

     
    Báo quản trị |  
  • #410983   25/12/2015

    Pamela78
    Pamela78

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi muốn hỏi nếu vi phạm thời hạn báo trước về việc thông báo kết thúc hợp đồng lao động thì người sử dụng lao động bị chế tài gì. Người lao động kiện đòi bồi thường có được không. Mặc dù trên thực tế thì không ai rảnh rỗi để đi kiện vấn đề này.

     
    Báo quản trị |  
  • #410990   25/12/2015

    Chào bạn,

    Căn cứ:

    Khoản 1 Điều 7 NĐ 95/2013 "1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không thông báo bằng văn bản cho người lao động biết trước ít nhất 15 ngày, trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn."

    Dieu 3 NĐ 95/2013 được sđ, bs bằng NĐ 88/2015 

    "“Điều 3. Quy định về phạt tiền đối với vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng 


    1. Mức phạt tiền quy định đối với các hành vi vi phạm quy định tại Chương II, Chương III và Chương IV của Nghị định này là mức phạt đối với cá nhân, trừ trường hợp quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 4, các khoản 2, 4 và 6 Điều 9, Khoản 7 và Khoản 8 Điều 17, Khoản 4 Điều 28 và các điều từ Điều 29 đến Điều 34 của Nghị định này. Mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân. 

    2. Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính quy định tại Chương V của Nghị định này là thẩm quyền xử phạt đối với cá nhân. Trong trường hợp phạt tiền, thẩm quyền xử phạt đối với tổ chức bằng 02 lần thẩm quyền xử phạt đối với cá nhân.

    --> Cong ty sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 1 triệu đến 2 triệu đồng

    Ngoài ra, nếu bạn chứng minh được thiệt hại do hành vi không báo trước đúng thời hạn của Công ty thì bạn được quyền yêu cầu Công ty bồi thường.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #411017   25/12/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    LSTranTrongQui viết:

    ...Ngoài ra, nếu bạn chứng minh được thiệt hại do hành vi không báo trước đúng thời hạn của Công ty thì bạn được quyền yêu cầu Công ty bồi thường.

    Cái vụ thiệt hại này làm gì có, cho nên không thể nào yêu cầu bồi thường được.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-