DanLuat 2015

Thời hạn áp dụng phương pháp khấu trừ GTGT

Chủ đề   RSS   
  • #446464 14/02/2017

    hient9802

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời hạn áp dụng phương pháp khấu trừ GTGT

    Em có một thắc mắc về thuế mong các luật sư tư vấn giúp, cụ thể như sau:

    Công ty em thành lập năm 2013. Cuối năm 2014 em đã nộp mẫu 06/GTGT tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ khi tính thuế GTGT cho năm 2015 và 2016.

    Cuối năm 2015 em lại nộp tiếp mẫu 06/GTGT tự nguyện áp dụng phường pháp khấu trừ cho năm 2016 và năm 2017.

    Cuối 2016 bên em không nộp mẫu 06/GTGT.

    Cả 2 lần cơ quan thuế đều không thấy ý kiến phản hồi.

    Theo em được biết phương pháp tính thuế sẽ ổn địng trong vòng 2 năm và phải đăng ký lại khi hết thời hạn 2 năm. Nếu doanh thu dưới 1 tỷ mà không nộp mẫu 06/GTGT thì phải chuyển sang phương pháp tính thuế GTGT trực tiếp.

    Thắc mắc của em là: Nếu hình thức tính thuế ổn định trong 2 năm vậy tờ khai em nộp cuối năm 2015 có giá trị không? Nếu cuối 2016 công ty em không nộp mẫu 06/GTGT thì phường pháp tính thuế GTGT của công ty em trong năm 2017 sẽ là phương pháp trực tiếp hay khấu trừ?

    Em cảm ơn các luật sư 

     

     
    2703 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #447954   24/02/2017

    clevietkimlaw4
    clevietkimlaw4
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2016
    Tổng số bài viết (153)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 19 lần


         Chào bạn, với  những  thông tin mà bạn cung cấp, tôi xin có một số trao đổi với bạn như sau:

        Trước hết bạn cần phải xác nhận mẫu 06/GTGT  mà bạn nộp cơ quan thuế đã nhận được hay chưa. Khoản 3 Điều 3 Thông tư 119/2014/TT-BTC sửa đổi, bổ sung khoản 3, 4 Điều 12 Thông tư số 219/2013/TT-BTC quy định như sau về việc nộp mẫu đơn số 06/GTGT:

        “Trong thời gian 5 ngày làm việc kể từ ngày nhận được Thông báo về việc áp dụng phương pháp khấu trừ, cơ quan thuế phải có văn bản thông báo cho doanh nghiệp, hợp tác xã, cơ sở kinh doanh biết việc chấp thuận hay không chấp thuận Thông báo về việc áp dụng phương pháp khấu trừ thuế. “.

          Như vậy, bạn cần phải xác nhận từ cơ quan quản lý thuế trực tiếp.

         Trong trường  hợp cơ quan thuế đã xác nhận bạn đã nộp mẫu đơn 06/GTGT thì phương pháp tính thuế GTGT của công ty bạn năm 2017 được xác định như sau:

        Cuối năm 2014 bạn nộp mẫu 06/GTGT tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ khi tính thuế GTGT cho năm 2015 và 2016. Khoản 2 Điều 12 Thông tư số 219/2013/TT-BTC của Bộ Tài Chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng, quy định về khấu trừ thuế như sau:”Thời gian áp dụng ổn định phương pháp tính thuế là 2 năm liên tục. Do đó, doanh nghiệp bạn sẽ tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ ổn định cho hai năm 2015 và 2016 và trong năm 2015 bạn không cần phải nộp lại mẫu 06/GTGT nữa. Tuy nhiên tới cuối năm 2015, bạn lại tiếp tục nộp biểu mẫu 06/GTGT để xác định phương pháp khấu trừ khi tính thuế cho năm 2016 và 2017.

       Liên quan tới nộp mẫu đơn 06/GTGT Khoản 7, Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/01/2013 của Bộ Tài chính quy định:“… Trường hợp người nộp thuế từ 01/01/2014 thuộc đối tượng được tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ theo quy định của pháp luật về thuế giá trị gia tăng thì gửi văn bản thông báo đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp về việc áp dụng phương pháp tính thuế giá trị gia tăng theo mẫu số 06/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này.

         Người nộp thuế phải gửi Thông báo về việc áp dụng phương pháp tính thuế tới cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước ngày 20 tháng 12 của năm trước liền kề năm người nộp thuế thực hiện phương pháp tính thuế mới hoặc năm người nộp thuế tự nguyện áp dụng theo phương pháp khấu trừ.”

       Trước ngày 20/12/2015, công ty bạn nộp mẫu đơn 06/GTGT để tự nguyện áp dụng kê khai thuế theo phương pháp khấu trừ cho hai năm 2016 và 2017. Mẫu đơn bạn nộp năm 2015 có giá trị (với điều kiện cơ quan quản lý thuế trực tiếp đã tiếp nhận mẫu đơn của bạn). Như vậy năm 2017 công ty của bạn sẽ tính thuế theo phương pháp khấu trừ mà công ty đã tự nguyện áp dụng khi nộp mẫu đơn trước 20/12/2015

       Hiện tại, do các thông tin bạn cung cấp còn hạn chế nên tôi chỉ có thể trả lời sơ bộ cho bạn như trên. Để có thể có được câu trả lời chính xác hơn, bạn nên liên hệ trực tiếp với luật sư để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án giải quyết tốt nhất.

      Trân trọng!

      Chuyên viên tư vấn: Lê Thị Hoài Thu.

    Cập nhật bởi clevietkimlaw4 ngày 24/02/2017 09:36:47 CH

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-