Thời giờ nghỉ ngơi trong ca làm việc

Chủ đề   RSS   
  • #456278 06/06/2017

    Thời giờ nghỉ ngơi trong ca làm việc

    Công ty tôi chuyên sản xuất hàng may mặc hiện đang có kế hoạch sắp xếp một số ca như sau, nhờ luật sư tư vấn giúp tôi:

    Hiện tại:

    Tất cả các bộ phận đang làm ca: 7h30-16h30. Nghỉ ăn trưa 1h (11h30-12h30), ko tính vào thời gian làm việc.

    Kế hoạch:

    1.Một số bộ phận xưởng A sẽ sắp xếp công nhân theo các ca sau:

    Ca 1: 6h30-15h30. Nghỉ ăn trưa 1h (11h30-12h30), ko tính vào thời gian làm việc.

    Ca 2: 8h-16h. Nghỉ ăn trưa 1h (11h30-12h30), ko tính vào thời gian làm việc.

    Ca 3: 15h30-24h00. Nghỉ ăn tối 30 phút (18h-18h30), ko tính vào thời gian làm việc.

     2.Một số bộ phận xưởng B sẽ sắp xếp công nhân theo các ca sau:

    Ca 1: 7h30-16h30. Nghỉ ăn trưa 1h (11h30-12h30), ko tính vào thời gian làm việc.

    Ca 2: 10h30-19h30. Nghỉ ăn trưa 1h (12h00-13h00), ko tính vào thời gian làm việc.

    Ca 3: 14h-22h30. Nghỉ ăn tối 30 phút (18h-18h30), ko tính vào thời gian làm việc.

    Ca 4: 18h-02h30. Nghỉ ăn đêm 30 phút (22h-22h30), ko tính vào thời gian làm việc.

    Ghi chú: Công nhân 1 tuần đổi ca 1 lần.
     
    Thắc mắc:
    -Kế hoạch sắp xếp công nhân làm việc theo các ca tại xưởng A và B ở trên có đúng luật hay không?
    -Thời gian nghỉ ngơi theo các ca ở trên có phải tính vào thời gian làm việc theo điều 108 của bộ luật lao động và điều 5 nghị định 45/2013/NĐ-CP hay không?
    Và nếu ca trên không phải tính thời gian nghỉ vào thời gian làm việc thì trong trường hợp sắp xếp ca như thế nào thì sẽ phải tính thời gian nghỉ vào thời gian làm việc?

    Trích dẫn:

    *Theo Điều 108 Bộ luật lao động 2012 quy định về nghỉ trong giờ làm việc là:

    "1. Người lao động làm việc liên tục 08 giờ hoặc 06 giờ theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật này được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, tính vào thời giờ làm việc.

    2. Trường hợp làm việc ban đêm, thì người lao động được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút, tính vào thời giờ làm việc.


    *Và tại Điều 5 Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định về nghỉ trong giờ làm việc:

    "1. Thời gian nghỉ giữa giờ làm việc quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 108 của Bộ luật lao động được coi là thời giờ làm việc áp dụng trong ca liên tục 08 giờ trong điều kiện bình thường hoặc 06 giờ trong trường hợp được rút ngắn. Thời điểm nghỉ cụ thể do người sử dụng lao động quyết định.

    2. Ngoài thời giờ nghỉ ngơi trong ca làm việc bình thường được quy định tại Khoản 1 Điều này, người lao động làm việc trong ngày từ 10 giờ trở lên kể cả số giờ làm thêm thì được nghỉ thêm ít nhất 30 phút tính vào giờ làm việc".

     
     
    2731 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #456459   07/06/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9888)
    Số điểm: 56083
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3712 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Luật sư cho rằng bạn đã trích dẫn được điều 5 của nghị định số 45/2013/Nđ-CP hướng dẫn điều 108 Bộ luật lao động về nghỉ trong giờ làm việc thì tức là bạn đã hiểu nên việc áp dụng vào thực tế đơn vị cứ đúng như vậy là không phạm luật và luật sư không cần tư vấn gi thêm.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com