Thời gian xuất trình thẻ BHYT trong trường hợp cấp cứu?

Chủ đề   RSS   
  • #517289 27/04/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (425)
    Số điểm: 11695
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 127 lần


    Thời gian xuất trình thẻ BHYT trong trường hợp cấp cứu?

    Người bệnh cấp cứu và nằm viện có thẻ BHYT thì bao lâu phải bổ sung các giấy tờ để được hưởng thanh toán BHYT? 

     
    1338 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517295   27/04/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 124 lần


    Đối với nội dung này, khoản 1 và khoản 6 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế có quy định:
    “Điều 15. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế
    1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế có ảnh; trường hợp thẻ bảo hiểm y tế chưa có ảnh thì phải xuất trình một trong các giấy tờ tùy thân có ảnh do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp hoặc Giấy xác nhận của Công an cấp xã hoặc giấy tờ khác có xác nhận của cơ sở giáo dục nơi quản lý học sinh, sinh viên; các giấy tờ chứng minh nhân thân hợp pháp khác.

    6. Trường hợp cấp cứu, người tham gia bảo hiểm y tế được đến khám bệnh, chữa bệnh tại bất kỳ cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nào và phải xuất trình các giấy tờ quy định tại khoản 1 hoặc khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này trước khi ra viện. Khi hết giai đoạn cấp cứu, người bệnh được cơ sở khám bệnh, chữa bệnh làm thủ tục chuyển đến khoa, phòng điều trị khác tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đó để tiếp tục theo dõi, điều trị hoặc chuyển tuyến đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác thì được xác định là đúng tuyến khám bệnh, chữa bệnh.
    Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế có trách nhiệm cung cấp cho người bệnh khi ra viện các giấy tờ, chứng từ hợp lệ liên quan đến chi phí khám bệnh, chữa bệnh để người bệnh thanh toán trực tiếp với cơ quan bảo hiểm xã hội theo quy định tại các Điều 28, 29 và 30 Nghị định này”.

    Theo quy định trên thì đối với trường hợp cấp cứu thì người tham gia bảo hiểm y tế có thể khám chữa bệnh ở bất cứ cơ sở y tế nào mà vẫn được chi trả như khi đi khám chữa bệnh đúng tuyến. Để được hưởng quyền lợi của bảo hiểm y tế, anh/chị phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế trước khi ra viện (không nhất thiết phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế ngay khi nhập viện).

     
    Báo quản trị |