DanLuat 2015

Thời gian trả sổ bảo hiểm xã hội và cách đóng tiếp bảo hiểm xã hội ở chỗ làm mới khi chưa có sổ

Chủ đề   RSS   
  • #382115 07/05/2015

    Thời gian trả sổ bảo hiểm xã hội và cách đóng tiếp bảo hiểm xã hội ở chỗ làm mới khi chưa có sổ

    Tôi đã xin nghỉ làm ở Công ty tư nhân vào 31/3/2015, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội là 2 năm. Sau đó, 1/4/2015, tôi vào làm trong đơn vị Nhà nước. Tới nay, vẫn chưa nhận được sổ bảo hiểm từ chỗ làm cũ, trong khi chỗ làm mới đưa tờ khai tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho tôi điền thông tin, số sổ bảo hiểm, nhưng không có sổ nên bảo tôi phải chờ. Trong khi, chỗ cũ nói với tôi là bảo hiểm ở đó ra phiếu hẹn là 20/5 mới chốt sổ được. Như vậy, phải gần hết tháng 5 tôi mới nhận được sổ bảo hiểm và nộp vào chỗ mới! Tôi bị gián đoạn thời gian đóng bảo hiểm 2 tháng, liệu có đóng tiếp liên tục được không? 

    Theo tôi được biết, thời gian trả sổ cho người lao động là 15 ngày sau khi công ty hoàn tất hồ sơ nghỉ việc nộp về bảo hiểm xã hội, đúng hay sai? Và có người nói chỗ mới chỉ cần số sổ bảo hiểm đã có thể đóng tiếp tục cho tôi được rồi vì bảo hiểm xãhội đều quản lý trên phần mềm chung cho cả nước. Tôi phải nói như thế nào để ở chỗ mới có thể đóng tiếp cho tôi đây, khi trong tờ khai có phụ lục kèm theo hỏi về thời gian đóng bảo hiểm xã hội, phần này tôi không nắm rõ ràng nên không thể điền vào?

    Xin làm phiền các Quý luật sư đã đọc tin dài! Tôi chân thành cảm ơn rất nhiều!

     
    2016 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446769   17/02/2017

               Chào bạn! Dựa vào những thông tin mà bạn đã cung cấp tôi có một vài góp ý như sau:

               Thứ nhất, Căn cứ theo quy định tại Điều 57 luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định về bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội thì:

               Điều 57. Bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội

              Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 50 và Điều 51 hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 55 và Điều 56 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

             Như vậy, người lao động khi nghỉ việc, dừng đóng bảo hiểm xã hội mà không đủ điều kiện nghỉ hưu theo quy định và chưa lấy bảo hiểm xã hội 1 lần thì thời gian đã đóng sẽ được bảo lưu lại. Nếu người lao động tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội thì sẽ được đóng tiếp vào sổ bảo hiểm xã hội trước. Bạn nên đến công ty cũ để nhận lại sổ bảo hiểm. Khi chuyển sang làm việc tại công ty mới bạn chỉ cần nộp sổ bảo hiểm xã hội cho công ty và tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội như bình thường.

               Việc tính thời gian đóng bảo hiểm xã hội thì căn cứ vào Khoản 5 Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định:

              “5. Thời gian đóng bảo hiểm xã hội là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội cho đến khi dừng đóng. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội không liên tục thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội là tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.”.

               Thứ hai, về việc chốt và trả sổ bảo hiểm

               Sau khi bạn nghỉ việc tại công ty thì theo quy định của Bộ luật lao động 2012 hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi các bên bao gồm việc trả lại sổ bảo hiểm xã hội trong thời hạn là 07 ngày và trong trường hợp đặc biệt có thể kéo dài đến 30 ngày

                Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

              1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

             2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

              3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

               Thứ ba, khi sang công ty mới thì bạn phải nộp hồ sơ để có thể điều chỉnh nội dung đã ghi trên sổ BHXH nên buộc bạn phải nộp sổ bảo hiểm xã hội cho công ty mới theo quy định tại điều 34 quyết định 1111/QĐ-BHXH về việc ban hành quy định quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế; quản lý sổ bảo hiểm, thẻ bảo hiểm y tế

               Điều 34. Điều chỉnh nội dung đã ghi trên sổ BHXH

               Sổ BHXH đã cấp nhưng có sai sót về tiền lương, tiền công, phụ cấp, mức đóng, chức danh nghề, điều kiện công việc, nơi làm việc hoặc bổ sung hồ sơ để cộng nối thời gian đóng BHXH, BHTN thì được ghi điều chỉnh trên tờ rời sổ BHXH.

    1. Thành phần hồ sơ:

    1.1. Người tham gia BHXH bắt buộc, BHTN:

    a) Văn bản đề nghị của đơn vị (mẫu D01b-TS)

    b) Đơn đề nghị của người tham gia (mẫu D01-TS).

    c) Bản sao quyết định hoặc hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc, giấy tờ liên quan đến việc điều chỉnh (kèm theo bản chính để đối chiếu).

    d) Sổ BHXH.

               Hiện nay do thông tin bạn cung cấp còn hạn chế để có được câu trả lời chính xác hơn bạn nên liên hệ trực tiếp với chúng tôi để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án tốt nhất.

                                                                 Chuyên viên tư vấn Nguyễn Thu Hồng

     

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #446786   17/02/2017

    nkhtran viết:

    Tôi đã xin nghỉ làm ở Công ty tư nhân vào 31/3/2015, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội là 2 năm. Sau đó, 1/4/2015, tôi vào làm trong đơn vị Nhà nước. Tới nay, vẫn chưa nhận được sổ bảo hiểm từ chỗ làm cũ, trong khi chỗ làm mới đưa tờ khai tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho tôi điền thông tin, số sổ bảo hiểm, nhưng không có sổ nên bảo tôi phải chờ. Trong khi, chỗ cũ nói với tôi là bảo hiểm ở đó ra phiếu hẹn là 20/5 mới chốt sổ được. Như vậy, phải gần hết tháng 5 tôi mới nhận được sổ bảo hiểm và nộp vào chỗ mới! Tôi bị gián đoạn thời gian đóng bảo hiểm 2 tháng, liệu có đóng tiếp liên tục được không? 

    Theo tôi được biết, thời gian trả sổ cho người lao động là 15 ngày sau khi công ty hoàn tất hồ sơ nghỉ việc nộp về bảo hiểm xã hội, đúng hay sai? Và có người nói chỗ mới chỉ cần số sổ bảo hiểm đã có thể đóng tiếp tục cho tôi được rồi vì bảo hiểm xãhội đều quản lý trên phần mềm chung cho cả nước. Tôi phải nói như thế nào để ở chỗ mới có thể đóng tiếp cho tôi đây, khi trong tờ khai có phụ lục kèm theo hỏi về thời gian đóng bảo hiểm xã hội, phần này tôi không nắm rõ ràng nên không thể điền vào?

    Xin làm phiền các Quý luật sư đã đọc tin dài! Tôi chân thành cảm ơn rất nhiều!

    Chào bạn,

    Tôi xin phản hồi 1 số thắc mắc của bạn như sau:

    1. Khi bạn đăng ký tham gia BHXH tại đơn vị mới thì không bắt buộc phải có sổ BHXH, chỉ cần bạn đăng ký thông tin vào tờ khai thì sẽ tiếp tục đóng vào số sổ BHXH cũ.

    2. Thời gian bắt đầu tham gia BHXH tại đơn vị mới sẽ tình từ thời điểm bạn hợp đồng lao động của bạn đủ điều kiện tham gia BHXH. Ví dụ, khi bạn vào làm là tháng 4/2015 đã đủ điều kiện tham gia BHXH nhưng công ty tham gia trễ cho bạn 02 tháng thì công ty phải đóng lùi lại cho bạn 02 tháng từ tháng 4/2015.

    3. Thời gian trả sổ BHXH cho người lao động là 15 ngày từ khi nghỉ việc,nhưng nếu có lý do chính đáng có thể kéo dài 30 ngày.

    4. Về quá trình tham gia BHXH nếu bạn không nhớ thì có thể gọi lên BHXH, đọc số CMND hoặc số sổ BHXH thì họ sẽ đọc chi tiết cho bạn.

    Trân trọng.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-