DanLuat 2015

Thời gian tính trợ cấp mất việc/thôi việc theo Nghị định 05/2015/NĐ-CP

Chủ đề   RSS   
  • #388471 18/06/2015

    chungkhoanACB

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 3 lần


    Thời gian tính trợ cấp mất việc/thôi việc theo Nghị định 05/2015/NĐ-CP

    Chào Luật sư,

    Chẳng hạn có trường hợp NLĐ nghỉ theo chế độ thai sản, họ không phải đóng Bảo hiểm thất nghiệp, Công ty cũng thế. Tuy nhiên, 1% mức đóng của công ty được trả vào tài khoản của NLĐ trong trường hợp này, thì có đồng nghĩa với việc, thời gian này sẽ không được tính là thời gian được hưởng trợ cấp thôi việc, mất việc hay không? Hoặc ngược lại, là Công ty không trả 1% này vào tài khoản của NLĐ thì sau này, thời gian này sẽ được tính để hưởng trợ cấp thôi việc/ mất việc hay không?  Vì Theo quy định tại Điều 14. Trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm (NĐ 05/2015) "Thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp bao gồm: Thời gian người sử dụng lao động đã đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật và thời gian người sử dụng lao động đã chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật".


    Cảm ơn.

     
    17843 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #388879   23/06/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Theo quy định thì thời gian NLĐ nghỉ chế độ thai sản không tính là thời gian đóng BHTN, nên sau này khi NLĐ nghỉ việc đúng quy định pháp luật thì DN phải có trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc cho thời gian đó.

    Đúng theo quy định Bộ luật lao động mà làm thôi bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    chungkhoanACB (24/06/2015)
  • #388935   23/06/2015

    thuytaxauxi
    thuytaxauxi
    Top 500
    Female
    Mầm

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2012
    Tổng số bài viết (83)
    Số điểm: 505
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 19 lần


    Chỉ những trường hợp người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì ngoài việc trả lương, công ty mới có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm.

    Người lao động có tham gia bảo hiểm thì công ty không chi trả mức này trong thời gian nghỉ thai sản.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuytaxauxi vì bài viết hữu ích
    chungkhoanACB (24/06/2015)
  • #389130   24/06/2015

    chungkhoanACB
    chungkhoanACB

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 3 lần


    Nếu chiếu theo Nghị định 05 này thì cũng không chỉ rõ là người lao động thuộc hay không thuộc đối tượng tham gia BHXH, chỉ đề cập đến Doanh nghiệp có trả hay không trả khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm thất nghiệp mà thôi.

    Quay lại ví dụ trên, người nghỉ thai sản, nhưng công ty trả 1% vào Tài khoản lương của NLĐ, thì thời gian này, sẽ không được tính là thời gian trợ cấp thôi việc/mất việc nữa.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-