Thời gian tính thâm niên làm việc trong quân đội

Chủ đề   RSS   
  • #508903 30/11/2018

    Thời gian tính thâm niên làm việc trong quân đội

    Chào nọi người, Mọi người giúp tôi vấn đề này với!
    Theo thông tư Số: 224/2017/TT-BQP, ngày 13 tháng 9 năm 2017 HƯỚNG DẪN THỰC HIỆN CHẾ ĐỘ PHỤ CẤP THÂM NIÊN ĐỐI VỚI SĨ QUAN, QUÂN NHÂN CHUYÊN NGHIỆP, CÔNG NHÂN QUỐC PHÒNG VÀ VIÊN CHỨC QUỐC PHÒNG. Vậy thời gian tạm tuyển CNVQP có được tính thâm niên không, căn cứ vào văn bản nào của BQP?. Anh tôi là lao động hợp đồng làm việc trong đơn vị quân đội, Tháng 10/2003 anh tôi được tạm tuyển là CNVQP, Tháng 4/2004 anh tôi có quyết định chính thức là CNVQP, Tháng 10/2011 anh tôi được chuyển là QNCN. Vậy anh tôi được tính thời gian thâm niên từ khi nào?
     
     
    464 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #508904   30/11/2018

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (895)
    Số điểm: 5749
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 113 lần


    Về nội dung này mình xin góp ý như sau:

    Về đối tượng áp dụng theo Thông tư 224/2017/TT-BQP được nêu tại Điều 2 văn bản:

    Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng, viên chức quốc phòng đang công tác, làm việc tại các cơ quan, đơn vị.

    2. Các cơ quan, đơn vị và cá nhân có liên quan.

    Do đó, để áp dụng được chính sách theo văn bản này thì chị cần thuộc đối tượng tại Khoản 1 nêu trên. Thời gian tính và không tính hưởng phụ cấp thâm niên được quy định tại Khoản 2, Khoản 5 Điều 3 Thông tư 224/2017/TT-BQP:

    Điều 3. Chế độ phụ cấp thâm niên

    ...

    2. Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên

    a) Thời gian phục vụ trong lực lượng thường trực của Quân đội;

    b) Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành, nghề khác (bao gồm: công an, cơ yếu, hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, kiểm tra Đảng, nhà giáo, dự trữ quốc gia và các ngành, nghề khác được Chính phủ quy định) được cộng dồn với thời gian quy định tại điểm a khoản này.

    ...

    5. Thời gian không được tính hưởng phụ cấp thâm niên

    a) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử; thời gian chấp hành hình phạt tù giam; thời gian đào ngũ;

    b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

    c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    Nội dung Điều 3 không đề cập đến thời gian ký hợp đồng hay tạm tuyển, tuy nhiên, thời gian đó vẫn có cơ sở là làm việc thường trực trong quân đội do đã tạm tuyển để phục vụ thường trực. Nên quan điểm của mình thì trong trường hợp này là tính thời gian thâm niên hưởng phụ cấp từ tháng 10/2003. Để chắc chắn hơn cho bản thân, anh nên nói anh trai mình liên hệ đơn vị để làm rõ quyền lợi của mình trong trường hợp này.

     
    Báo quản trị |