Thời gian tính tăng ca cho người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #546411 19/05/2020

    tranthimycuc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thời gian tính tăng ca cho người lao động

    Cho em hỏi vấn đề tính thời gian tăng ca cho người lao động a

    Hiện tại công ty em áp dụng thời gian làm việc 5.5 ngày/tuần từ thứ hai đến sáng thứ 7 quy định thời gian được tính tăng ca khi trong tháng làm việc đảm bảo đủ 192 giờ .

    Cho e hỏi quy định như vậy có hợp lý không ạ em thấy nó không đúng với người lao động

     
    156 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthimycuc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #546418   19/05/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14256)
    Số điểm: 98605
    Cảm ơn: 3258
    Được cảm ơn 5011 lần
    SMod

    Bạn thấy quy định đó không đúng thế nào với người lao động ???

     
    Báo quản trị |  
  • #547421   Cách đây 21 giờ, 53 phút

    Theo quy định tại Điều 110 Bộ luật lao động 2012 thì:

    - Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày.

    - Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc một ngày cố định khác trong tuần nhưng phải ghi vào nội quy lao động.

    => Theo đó, người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào chủ nhật hoặc một ngày cố định trong tuần và phải ghi trong nội quy lao động. Trường hợp công ty chị tính thời gian làm việc từ thứ hai đến sáng thứ 7 và ngoài khoảng thời gian này là giờ làm thêm là không vi phạm quy định của pháp luật.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #547451   Cách đây 19 giờ, 1 phút

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (238)
    Số điểm: 1390
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 46 lần


    Không rõ trường hợp bạn thấy không đúng là không đúng chỗ nào. Mình có một số chia sẻ về điều kiện làm thêm giờ và trả lương làm thêm giờ cụ thể như sau:

    Căn cứ theo quy  định tại Điều 4 Nghị định 45/2013/NĐ-CP thì

    Căn cứ theo Khoản 2 Điều 106 Bộ luật Lao động 2012 thì Người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    - Được sự đồng ý của người lao động;

    - Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;

     Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ.

    Căn cứ theo Khoản 5 Điều 25 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì  Người lao động được trả lương làm thêm giờ được quy định như sau:

    - Người lao động hưởng lương theo thời gian được trả lương làm thêm giờ khi làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường do người sử dụng lao động quy định theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật Lao động;

    - Người lao động hưởng lương theo sản phẩm được trả lương làm thêm giờ khi làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường để làm thêm số lượng, khối lượng sản phẩm, công việc ngoài số lượng, khối lượng sản phẩm, công việc theo định mức lao động theo thỏa thuận với người sử dụng lao động.

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |