Thời gian tính để được xét tuyển đặc cách viên chức

Chủ đề   RSS   
  • #450862 03/04/2017

    Thời gian tính để được xét tuyển đặc cách viên chức

     Chào Luật Sư!
    Tôi xin hỏi một việc cụ thể như sau nhờ Luật Sư tư vấn giúp:
    Tôi hợp đồng lao động thử việc 3 tháng với đơn vị sự nghiệp công lập từ tháng 10 năm 2014. Đến tháng 1 năm 2015 tôi ký tiếp hợp đồng lao động có xác định thời hạn 1 năm và bắt đầu được đóng bảo hiểm xã hội, rồi tương tự đối với năm 2016. Đến tháng 1 năm 2017 tôi ký hợp đồng không xác định thời hạn với đơn vị. Đến tháng 4 năm 2017 UBND huyện có ra quyết định cho phép đơn vị tuyển tôi theo hình thức hợp đồng làm việc không xác định thời hạn cho đến khi có viên chức thay thế. Như vậy thì thời gian tôi được tính để xét đặc cách viên chức là cụ thể tại thời điểm nào ạ? tại thời điểm tôi bắt đầu được đóng bảo hiểm xã hội hay sau khi tôi có Quyết định của UBND huyện?
        Xin cảm ơn Luật Sư!
     
    2996 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #450890   03/04/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 8526
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 996 lần
    Lawyer

    Căn cứ  điểm a khoản 1 Điều 7 Thông tư 15/2012/TT-BNV  hướng dẫn về tuyển dụng, ký kết hợp đồng làm việc và đền bù chi phí đào tạo bồi dưỡng đối với viên chức có quy định về điều kiện xét tuyển đặc cách như sau:
    “ 1. Căn cứ nhu cầu công việc, người đứng đầu cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức được xét tuyển đặc cách không theo trình tự, thủ tục tuyển dụng viên chức quy định tại Điều 15, Điều 16 và Điều 17 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP đối với các trường hợp sau:a) Người có kinh nghiệm công tác theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 14 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP hiện đang công tác trong ngành hoặc lĩnh vực hoạt động nghề nghiệp cần tuyển; có thời gian liên tục từ đủ 36 tháng trở lên thực hiện công việc hoặc nhiệm vụ có yêu cầu về trình độ, năng lực, kỹ năng chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển (không kể thời gian tập sự, thử việc); trong thời gian công tác không vi phạm pháp luật đến mức bị xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự, được đánh giá là hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao; đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng.”

    Như vậy, Bạn phải có thời gian liên tục từ đủ 36 tháng trở lên thực hiện công việc hoặc nhiệm vụ có yêu cầu về trình độ, năng lực, kỹ năng chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển. Theo đó, bạn đã đảm bảo điều kiện để được tuyển dụng đặc cách theo quy định nêu trên và thời gian bắt đầu làm việc chính thức của bạn (từ tháng 1 năm 2015)

    Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    phandinh268 (04/04/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;