Thời gian thử việc tính hay không tính ngày phép năm

Chủ đề   RSS   
  • #536261 31/12/2019

    MyDung1101

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2019
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 980
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Thời gian thử việc tính hay không tính ngày phép năm

    Có vấn đề em xin được tư vấn như sau: Trong nội quy lao động bên công ty em có ghi rõ trong mục ngày nghỉ hàng năm như sau: “Trong thời gian thử việc thì người lao động không được tính hưởng phép năm” Vậy công ty em ghi như thế là đúng hay sai? Và trong thời gian thử việc (30 ngày đối với lao động có tay nghề, 60 ngày đối với lao động đòi hỏi kỹ thuật, 6 ngày đối với lao động khác), nếu NLĐ xin nghỉ thì ngày nghỉ đó có được tính hưởng phép năm hay không? Trường hợp trong thời gian thử việc NLĐ nghỉ việc và trường hợp sau khi kết thúc thời gian thử việc, NLĐ tiếp tục làm việc cho NSDLĐ?

     
    464 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MyDung1101 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536309   31/12/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9181
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 130 lần


    Về thời gian thử việc, làm việc theo Hợp đồng thử việc thì không phải là thời gian làm việc theo hợp đồng lao động, không phải là người lao động. Do đó không thuộc diện phải tính hưởng phép năm.
     
    Theo quy định tại Điều 6 của Nghị định 45/2013/NĐ-CP thì thời gian được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm có đề cập đến thời gian thử việc theo hợp đồng lao động sau đó làm việc cho người sử dụng lao động (khoản 2). Tuy nhiên nếu xét trên câu chữ thì ở đây đang là “thời gian thử việc theo hợp đồng lao động”; có nghĩa là hai bên đã ký kết hợp đồng lao động, trong đó có quy định về thời gian thử việc (không ký riêng hợp đồng thử việc). Do quy định thực chất cũng không rõ ràng nên thực tế việc xác định của doanh nghiệp cũng không đồng nhất; có doanh nghiệp trong thời gian thử việc thì không tính nghỉ phép năm cho thời gian thử việc; có doanh nghiệp lại tính. Theo mình thì do câu chữ của quy định không đề cập đến thời gian thử việc theo hợp đồng thử việc, nên việc doanh nghiệp không tính ngày nghỉ hàng năm theo thời gian thử việc cho người lao động cũng không phải là sai. Tất nhiên nếu doanh nghiệp tính thêm cho người lao động thì càng tốt, vì quyền lợi người lao động nhận được sẽ nhiều hơn.
     
     
    Báo quản trị |