Thời gian thử việc được xác định để tính trợ cấp thôi việc?

Chủ đề   RSS   
  • #524270 30/07/2019

    phungpham1973
    Top 500
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (254)
    Số điểm: 7945
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 114 lần


    Thời gian thử việc được xác định để tính trợ cấp thôi việc?

    Theo Nghị định 148/2018 có hiệu lực từ ngày 15/12/2018 thì thời gian tính trợ cấp thôi việc không bao gồm thời gian thử việc.
    Công ty tôi có lao động vào làm việc từ ngày 1/3/2013 (thử việc 1 tháng, đến ngày 1/4/2013 ký hợp đồng chính thức), đến ngày 30/6/2019 công nhân này nghỉ việc sau khi đã đủ thời hạn báo trước 45 ngày.
    Trường hợp này công ty tôi có phải tính 1 tháng thử việc (từ ngày 1/3/2013 đến 31/3/2013) vào thời gian tính trợ cấp thôi việc không?
     
    595 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524330   30/07/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4320
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 123 lần


    Căn cứ Điều 2 Nghị định 148/2018/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật lao động 2012:

    Điều 2. Hiệu lực thi hành

    ...

    4. Trường hợp hợp đồng lao động có hiệu lực trước ngày Bộ luật lao động năm 2012 có hiệu lực thi hành mà hợp đồng lao động có thỏa thuận thời gian thử việc thì thời gian làm việc thực tế cho người sử dụng lao động làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm bao gồm cả thời gian thử việc trong hợp đồng lao động.

    Như vậy căn cứ vào ngày Bộ luật lao động 2012 có hiệu lực từ ngày 01/5/2013, theo quy định nêu trên và căn cứ vào nội dung yêu cầu của chị thì HĐLĐ của Công ty chị với NLĐ có hiệu lực từ 01/4/2013 do đó trong hợp đồng lao động nếu có thỏa thuận thời gian thử việc thì thời gian thử việc cũng sẽ được tính để hưởng trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm chị nhé! 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)
  • #539471   27/02/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (796)
    Số điểm: 5675
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 115 lần


    Đối với trường hợp hợp đồng lao động trước ngày có hiệu lực của Bộ luật Lao động 2012 thì thời gian thử việc được xác nhận là thời gian làm việc thực tế cho người sử dụng lao động để tính trợ cấp thôi việc. Trường hợp cụ thể mà bạn nêu thỏa điều kiện nêu trên nên thời gian thử việc được tính vào thời gian tính trợ cấp thôi việc.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #539884   29/02/2020

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 9036
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 128 lần


    Theo quy định trên thời gian thử việc không được tính là thời gian làm việc thực tế cho người sử dụng lao động và không được tính để chi trả trợ cấp thôi việc. Tuy nhiên, nếu HĐLĐ ký trước ngày Bộ Luật lao động 2012 có hiệu lực thì thời gian thử việc ghi nhận trong hợp đồng lao động vẫn được trợ cấp thôi việc theo Điều 2 Nghị định 148/2018/NĐ-CP. Cụ thể: “Trường hợp hợp đồng lao động có hiệu lực trước ngày Bộ luật lao động năm 2012 có hiệu lực thi hành mà hợp đồng lao động có thỏa thuận thời gian thử việc thì thời gian làm việc thực tế cho người sử dụng lao động làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm bao gồm cả thời gian thử việc trong hợp đồng lao động."

     

     
    Báo quản trị |  
  • #540233   29/02/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (365)
    Số điểm: 3290
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 171 lần


    Theo quy định tại Khoản 5 Điều 1 Nghị định 148/2018/NĐ-CP thì thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc đối với người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động được xác định như sau:
     
    Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc = Tổng thời gian làm việc thực tế - Thời gian người lao động đã tham gia BHTN - Thời gian làm việc đã được chi trả trợ cấp thôi việc
     
    Trong đó:
     
    - Thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động bao gồm:
     
    + Thời gian làm việc thực tế theo hợp đồng lao động;
     
    + Thời gian được cử đi học;
     
    + Thời gian nghỉ hưởng chế độ ốm đau, thai sản;
     
    + Thời gian nghỉ việc để điều trị, phục hồi chức năng khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;
     
    + Thời gian nghỉ hàng tuần;
     
    + Thời gian nghỉ việc hưởng nguyên lương;
     
    + Thời gian nghỉ việc để hoạt động công đoàn;
     
    + Thời gian nghỉ việc để thực hiện nghĩa vụ công dân;
     
    + Thời gian ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động;
     
    + Thời gian bị tạm đình chỉ công việc.
     
    - Thời gian đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp bao gồm:
     
    + Thời gian người sử dụng lao động đã đóng bảo hiểm thất nghiệp;
     
    + Thời gian người sử dụng lao động đã chi trả cùng lúc với kỳ trả lương một khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm thất nghiệp.
     
    Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì thời gian thử việc không được xem là thời gian làm việc thực tế để được tính tiền trợ cấp thất thôi việc theo quy đinh của pháp luật. Tuy nhiên nếu hợp đồng của bạn ký trước ngày Bộ Luật lao động 2012 có hiệu lực thì thời gian thử việc ghi nhận trong hợp đồng lao động vẫn được trợ cấp thôi việc theo Điều 2 Nghị định 148/2018/NĐ-CP. Xin được thông tin đến bạn.
     
    Báo quản trị |