DanLuat 2015

Thời gian thử việc của người lao động có trình độ cao đẳng đại học

Chủ đề   RSS   
  • #454842 28/05/2017

    lamthanhtruc
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (278)
    Số điểm: 2015
    Cảm ơn: 42
    Được cảm ơn 54 lần


    Thời gian thử việc của người lao động có trình độ cao đẳng đại học

    Chào các thành viên Dân Luật

    Em là sinh viên mới ra trường. Em được nhận vào làm tại một công ty và công ty yêu cầu em thử trong vòng 3 tháng. Trong khi đó các bạn của em thử việc có 2 tháng. Em thắc mắc không biết pháp luật có quy định thời gian thử việc tốt đa hay không? Trong trường hợp của em việc công ty yêu cầu thử việc 3 tháng có đúng quy định không? Mong các thành viên Dân Luật giải đáp giúp em.

    Xin chân thành cảm ơn.

     
    1466 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamthanhtruc vì bài viết hữu ích
    minhlong3110 (28/05/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #454852   28/05/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13542)
    Số điểm: 93351
    Cảm ơn: 3057
    Được cảm ơn 4692 lần
    SMod

    Trích luật lao động

     

    Điều 27. Thời gian thử việc

    Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

    1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

    2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

    3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác

     
    Báo quản trị |  
  • #454862   28/05/2017

    thuytrang95
    thuytrang95
    Top 500
    Female


    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2017
    Tổng số bài viết (234)
    Số điểm: 2190
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 86 lần


    Bộ luật lao động quy đinh chỉ được thử việc 01 lần với 01 vị trí công việc và thời gian tối đa để thử việc với các công việc có chức danh ngành nghề cần trình độ cao đẳng trở lên là không quá 60 ngày. 

    Tuy nhiên, trong trường hợp thay đổi vị trí hoặc công ty nhận thấy người thử việc không đủ tiêu chuẩn nghề nghiệp nhưng có thể đào tạo thêm để đạt chuẩn thì thời gian thử việc có thể kéo dài, trường hợp này hai bên có thể thỏa thuận với nhau.

     
    Báo quản trị |  
  • #454883   28/05/2017

    longofs
    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1860
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 42 lần


    thuytrang95 viết:

    Bộ luật lao động quy đinh chỉ được thử việc 01 lần với 01 vị trí công việc và thời gian tối đa để thử việc với các công việc có chức danh ngành nghề cần trình độ cao đẳng trở lên là không quá 60 ngày. 

    Tuy nhiên, trong trường hợp thay đổi vị trí hoặc công ty nhận thấy người thử việc không đủ tiêu chuẩn nghề nghiệp nhưng có thể đào tạo thêm để đạt chuẩn thì thời gian thử việc có thể kéo dài, trường hợp này hai bên có thể thỏa thuận với nhau.

    Quy định này ở đâu bạn nhỉ?

     
    Báo quản trị |  
  • #454887   28/05/2017

    minhlong3110
    minhlong3110
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2014
    Tổng số bài viết (248)
    Số điểm: 3490
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 124 lần


    Mong sẽ giúp được cho câu hỏi của bạn: Câu hỏi nêu trên của bạn, được quy định tại Điều 27 Bộ luật Lao động 2012 và được hướng dẫn tại Điều 7 Nghị định 05/2015/NĐ-CP.

    Điều 27. Thời gian thử việc
     
    Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:
     
    1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;
     
    2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.
     
    3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.
     
    Điều 7. Thông báo kết quả về việc làm thử
     
    1. Trong thời hạn 03 ngày trước khi kết thúc thời gian thử việc đối với người lao động làm công việc có thời gian thử việc quy định tại Khoản 1 và 2 Điều 27 của Bộ luật Lao động, người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc người lao động đã làm thử; trường hợp công việc làm thử đạt yêu cầu thì khi kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải giao kết ngay hợp đồng lao động với người lao động.
     
    2. Khi kết thúc thời gian thử việc đối với người lao động làm công việc có thời gian thử việc quy định tại Khoản 3 Điều 27 của Bộ luật Lao động, người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc người lao động đã làm thử; trường hợp công việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết ngay hợp đồng lao động với người lao động.

     

    Người đang làm, trời đang nhìn, pháp luật đang điều chỉnh

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn minhlong3110 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (28/05/2017) lamthanhtruc (02/06/2017)
  • #455687   02/06/2017

    lamthanhtruc
    lamthanhtruc
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (278)
    Số điểm: 2015
    Cảm ơn: 42
    Được cảm ơn 54 lần


    thuytrang95 viết:

    Bộ luật lao động quy đinh chỉ được thử việc 01 lần với 01 vị trí công việc và thời gian tối đa để thử việc với các công việc có chức danh ngành nghề cần trình độ cao đẳng trở lên là không quá 60 ngày. 

    Tuy nhiên, trong trường hợp thay đổi vị trí hoặc công ty nhận thấy người thử việc không đủ tiêu chuẩn nghề nghiệp nhưng có thể đào tạo thêm để đạt chuẩn thì thời gian thử việc có thể kéo dài, trường hợp này hai bên có thể thỏa thuận với nhau.

     

    Như vậy chắc trường hợp của mình để công ty đảm bảo mình sẽ làm nắm bắt công việc tốt khi làm chính thức nên đã kéo dài thời gian thử việc. Cảm ơn bạn đã giải đáp giúp mình. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-