DanLuat 2015

Thời gian thử việc

Chủ đề   RSS   
  • #397503 25/08/2015

    hoaisg92

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2015
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời gian thử việc

    Luật sư cho em hỏi, em có đọc bài viết "Quy định mới nhất về thời gian thử việc" và em có một thắc mắc như sau:

    - sau khi kết thúc thử việc nếu người lao động đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động. Trường hợp nếu người lao động không đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động có được quyền đề nghị người lao động tiếp tục thử việc hay không? nếu có thì thời gian thử việc được tính lại từ đầu hay tính tiếp theo? có vi phạm quy định 01 lần  đối với một công việc không? (tránh trường hợp người sử dụng lao động cố tình báo kết quả không đạt yêu cầu và ép người lao động tiếp tục thử việc). xin cảm ơn! 

    http://thuvienphapluat.vn/tintuc/vn/thoi-su-phap-luat-binh-luan-gop-y/11201/quy-dinh-moi-nhat-ve-thoi-gian-thu-viec

     
    9284 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #398399   03/09/2015

    phamthanhhuu
    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3455)
    Số điểm: 97885
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4081 lần


    Chào bạn

    Theo mình thì trong trường hợp này không được đề nghị thử việc tiếp mà chỉ:

    Một là, ký hợp đồng chính thức; hoặc

    Hai là, cho nghỉ luôn.

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamthanhhuu vì bài viết hữu ích
    hoaisg92 (03/09/2015)
  • #398429   03/09/2015

    hoaisg92
    hoaisg92

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2015
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Phamthanhhuu nhưng mình có một người bạn đến thử việc tại 1 Fpt shop tại Đà Nẵng và sau thời gian thử việc lần đầu không đạt thì lại được đề nghị tiếp tục ở lại thử việc. nên mình có thắc mắc là vấn đề này có vi phạm pháp luật ko?

    mong các a/c thành viên giải đáp giúp em. xin cảm ơn!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #398464   03/09/2015

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    Nghị định 05/2013/NĐ-CP,

    NGHỊ ĐỊNH

    Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đng

    Điều 6. Vi phạm quy định về thử việc

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động yêu cầu thử việc đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ.

    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Yêu cầu người lao động thử việc quá 01 lần;

    b) Thử việc quá thời gian quy định;

    c) Trả lương cho người lao động trong thời gian thử việc thấp hơn 85% mức lương của công việc đó.

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #398495   03/09/2015

    Điều 27. Thời gian thử việc

    Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

    1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

    2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

    3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

    căn cứ vào điều luật này thì người sử dụng lao động chỉ được thử việc một lần đối với một công việc ( đối với một người lao động xác định ).

    Trong trường hợp bạn đã thử việc, được thông báo kết quả không đạt. thì trước tiên bạn phải yêu cầu công ty nêu rõ lý ro không đạt yêu cầu của công ty, nếu lý do không chính đáng thì theo luật bạn có thể yêu cầu công ty ký kết hợp đồng lao động.

    trong trường hợp bạn không đủ yêu cầu là lý do chính đáng thì công ty  không có quyền đề nghị thử việc lại đối với chính công việc đã thử việc trước đó vì vi phạm điều 1 khoản 27 này.

    tuy nhiên, công ty  có thể đề nghị thử việc lần 2 đối với một công việc khác với công việc trước đó.

    trong thực tế thì việc công ty yêu cầu thử việc lần hai hay nhiều hơn chủ yếu là để kiểm tra kỹ lưỡng trình độ  của nhân viên, một phần nhỏ cũng là trò khôn lỏi đối với một số doanh nghiệp nhỏ.

     
    Báo quản trị |  
  • #398501   03/09/2015

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    ninhhai178 viết:

    Trong trường hợp bạn đã thử việc, được thông báo kết quả không đạt. thì trước tiên bạn phải yêu cầu công ty nêu rõ lý ro không đạt yêu cầu của công ty, nếu lý do không chính đáng thì theo luật bạn có thể yêu cầu công ty ký kết hợp đồng lao động.

    Chào bạn.

    Ý kiến này là căn cứ vào quy định tại điều, khoản nào vậy bạn?

     

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #398557   04/09/2015

    dựa vào phân tích khoản 1 điều 29 đó bạn.

    Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

    1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

    2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

     
    Báo quản trị |  
  • #398559   04/09/2015

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    Chào bạn.

    Ý tôi muốn hỏi về quyền của người thử việc:

    "yêu cầu công ty nêu rõ lý ro không đạt yêu cầu của công ty, nếu lý do không chính đáng thì theo luật bạn có thể yêu cầu công ty ký kết hợp đồng lao động."

    là quy định ở đâu?

    Vì lý do không đạt yêu cầu là "không đạt yêu cầu" hoặc do NLĐ làm không đạt yêu cầu; giải thích như thế nào?

     

     

     

     

    Cập nhật bởi oneclicklogin ngày 04/09/2015 10:48:20 SA

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-