Thời gian Thai sản được tính quá trình tham gia BHXH từ khi nào?

Chủ đề   RSS   
  • #190742 01/06/2012

    phamhuungoc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời gian Thai sản được tính quá trình tham gia BHXH từ khi nào?

    Luật sư cho tôi hỏi vấn đề này với. Cty tôi có trường hợp thai sản vào tháng 10/1993 đến 01/1994. Bảo hiểm xã hội trả lời là thời gian này thai sản, không được tính là thời gian tham gia BHXH. Vậy tôi muốn hỏi thời điểm thai sản được tính là thời gian tham gia BHXH từ khi nào? Có văn bản nào hướng dẫn không? Kính mong luật sư giúp đỡ!
    Tôi cảm ơn nhiều!
    Cập nhật bởi phamhuungoc ngày 01/06/2012 11:02:57 CH
     
    5715 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #190782   02/06/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn

    Nghị định 43/1993/NĐ- CP ngày 22/6/1993 quy định tại Điểm c, Khoản 1, Điều 7 như sau:

    #f9f9f9; margin-bottom: 6pt; font-family: verdana, arial, sans-serif;">c) Trước và sau khi sinh được nghỉ 120 ngày đối với người làm việc trong điều kiện bình thường, 150 ngày đối với người làm việc nặng nhọc, độc hại.

    #f9f9f9; margin-bottom: 6pt; font-family: verdana, arial, sans-serif;">Nếu một lần sinh nhiều con thì tính từ con thứ hai trở đi, mỗi con người mẹ được nghỉ thêm 30 ngày.
    Hết thời gian nghỉ sinh con theo quy định trên, nếu có nhu cầu thì có thể nghỉ thêm nhưng tối đa không quá 180 ngày, và phải có sự đồng ý của người sử dụng lao động. Trong thời gian nghỉ thêm không được hưởng trợ cấp thai sản.

    Như vâ%3ḅy, người lao đô%3ḅng nghỉ chế đô%3ḅ thai sản theo quy định tại Điều 1 của Nghị định thì thừi gian nghỉ được tính thời gian tham gia bảo hiểm.


    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com