Thời gian THA DS

Chủ đề   RSS   
  • #83372 17/02/2011

    dvluongls

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (61)
    Số điểm: 780
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 18 lần


    Thời gian THA DS

    Kính chào các bạn
    Tôi có một sự việc, thắc mắc kính nhờ tư vấn giúp.

    Chị gái tôi và anh rể mới làm thủ tục ly hôn và đã có QĐ của TAND huyện về việc công nhận ly hôn giữ hai người. Trong QĐ của TAND huyện ngày 14/01/2011 thì hai bên đã thỏa thuận là chị gái tôi được quyền nuôi con (32 tháng tuổi) và không cần người chồng phụ cấp một khoản nào.

    Tuy nhiên từ ngày đó đến nay (14/02/2011) chị gái tôi có về bên nhà anh rể để xin đưa cháu về nuôi nhưng gia đình bên đó không cho nên không biết phải làm như thế nào.

    Ngày 07 tháng 02 chị gái tôi có lên cơ quan THA huyện hỏi và có làm Đơn yêu cầu thi hành án gửi cùng QĐ của TAND. Nhưng từ đó đến nay chị gái tôi chưa nhận được một thông tin gì về việc thi hành án của cơ quan THA huyện.

    Vậy kính xin tư vấn cho gia đình tôi vụ việc trên. Bây giờ gia đình tôi phải làm như thế nào để được đưa cháu về. Việc cơ quan THA làm như thế có đúng không? và bước tiếp theo gia đình tôi phải làm như thế nào?

    Kính nhờ giúp đỡ! Trân trọng cảm ơn và kính chúc các bạn cùng gia đình Hạnh phúc..

    Dao Van Luong (Mr)

    Human Resource Deparment

    Mobile: (+84) 904 628 151

    Slype: dvluonghr

    Email: dvluongls@gmail.com

     
    4488 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #84985   24/02/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2575
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 103 lần


    Bạn có thể làm đơn khiếu nại gửi đến Chi cục trưởng chi cục thi hành án về việc không ra quyết định thi hành án theo quy định:

    Điều 36. Ra quyết định thi hành án

    1. Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự chủ động ra quyết định thi hành đối với phần bản án, quyết định sau đây:

    a) Hình phạt tiền, truy thu tiền, tài sản thu lợi bất chính, án phí;

    b) Trả lại tiền, tài sản cho đương sự;

    c) Tịch thu sung quỹ nhà nước, tịch thu tiêu huỷ vật chứng, tài sản;

    d) Thu hồi quyền sử dụng đất và tài sản khác thuộc diện sung quỹ nhà nước;

    đ) Quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời.

    Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được bản án, quyết định, Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự phải ra quyết định thi hành án.

    Trong thời hạn 24 giờ, kể từ khi nhận được quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời do Toà án chuyển giao hoặc do đương sự giao trực tiếp, Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự phải ra quyết định thi hành án và phân công Chấp hành viên tổ chức thi hành.

    2. Ngoài các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự chỉ ra quyết định thi hành án khi có đơn yêu cầu thi hành án.

    Thời hạn ra quyết định thi hành án theo đơn yêu cầu là 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu thi hành án.

    3. Trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định thi hành án, Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự phải phân công Chấp hành viên tổ chức thi hành quyết định thi hành án đó.

    Cập nhật bởi luatsuanthai ngày 24/02/2011 02:21:43 CH

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #84990   24/02/2011

    dvluongls
    dvluongls

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (61)
    Số điểm: 780
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 18 lần


    Trân trọng cảm ơn luật sự đã tư vấn giúp tôi vấn đề trên. Nếu vụ việc trên chưa được giải quyết thì lúc đó tôi có thể xin nhò luật sự đứng ra làm người bảo vệ quyền lợi hợp pháp cho gia đình tôi được chứ,

    Xin chân thành cảm ơn và kính chúc luật sư cùng gia đình sức khỏe và thành đạt.

    Dao Van Luong (Mr)

    Human Resource Deparment

    Mobile: (+84) 904 628 151

    Slype: dvluonghr

    Email: dvluongls@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #86168   02/03/2011

    dvluongls
    dvluongls

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (61)
    Số điểm: 780
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 18 lần


    Kính chào luật sư!
    Xin lỗi khi đã làm phiền tới luật sư, nhưng kính xin luật sự tư vấn giúp tôi về việc trên lần nữa được không ạ/ 
    Hôm nay cơ quan thi hành án đã xuống gia đình nhà chồng chị tôi để THA nhưng không thi hành án được vì người bị THA không có ở nhà. Theo giải thích của gia đình thì người chồng đã đưa cháu đi vào nam để trốn việc THA. Tuy nhiên những người dân xung quanh lại xác nhận là anh ý vẫn ở nhà và chỉ về tới nhà vào buổi tối, tuy nhiên bổi tối thì cơ quan THA lại không làm việc nữa. Vậy nên việc THA vẫn chưa thực hiện được.
    Vậy kính xin Ls tư vấn dùm tôi và gia đình là bg phải làm gì để đưa được cháu (con chị gái) về theo QĐ của TA được ạ. Gia đình tôi có cần hành động gi để yêu cầu CQ THA thi hành bản án không ạ
    Trân trọng kính nhờ Ls tư vấn giùm
    Tôi xin chân thành cảm ơn nhiều!

    Dao Van Luong (Mr)

    Human Resource Deparment

    Mobile: (+84) 904 628 151

    Slype: dvluonghr

    Email: dvluongls@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #86253   03/03/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2575
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 103 lần


    Trước hết bạn cần xác minh chứng cứ chứng minh người phải thi hành án (anh rể) còn có mặt tại nơi cứ trú và cố tình chốn tránh việc thi hành án. Làm đơn đề nghị chấp hành viên cưỡng chế thi hành án theo điều 120 Luật thi hành án dân sự:

     

    Điều 120. Cưỡng chế giao người chưa thành niên cho người được giao nuôi dưỡng theo bản án, quyết định

    1. Chấp hành viên ra quyết định buộc giao người chưa thành niên cho người được giao nuôi dưỡng theo bản án, quyết định. Trước khi cưỡng chế giao người chưa thành niên cho người được giao nuôi dưỡng, Chấp hành viên phối hợp với chính quyền địa phương, tổ chức chính trị - xã hội tại địa phương đó thuyết phục đương sự tự nguyện thi hành án.

    2. Trường hợp người phải thi hành án hoặc người đang trông giữ người chưa thành niên không giao người chưa thành niên cho người được giao nuôi dưỡng thì Chấp hành viên ra quyết định phạt tiền, ấn định thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định phạt tiền để người đó giao người chưa thành niên cho người được giao nuôi dưỡng. Hết thời hạn đã ấn định mà người đó không thực hiện thì Chấp hành viên tiến hành cưỡng chế buộc giao người chưa thành niên hoặc đề nghị cơ quan có thẩm quyền truy cứu trách nhiệm hình sự về tội không chấp hành án.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |