Thời gian sử dụng con dấu công ty

Chủ đề   RSS   
  • #349184 09/10/2014

    Thời gian sử dụng con dấu công ty

    Gửi luật sư.

    theo quy đinh con dấu cty sử dụng 5 năm phải đổi một lần, em không rõ chỉ đổi giấy đăng ký mẫu dấu hay đổi cả con dấu?

    con dấu làm trước 15/03/2013 có phải đi thay đổi cả con dấu không sau 5 năm sử dụng; từ 15/03/2013 đến nay cứ 5 năm phải đổi con dấu và đăng ký mẫu dấu?

     
    7717 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #349388   10/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Từ ngày 13/4/2012, Bộ Công an ban hành Thông tư số 21/2012/TT-BCA quy định về con dấu của các cơ quan tổ chức, chức danh nhà nước.
     
    Theo đó, thời hạn sử dụng con dấu của các cơ quan tổ chức là 05 năm kể từ ngày con dấu có giá trị sử dụng được ghi trên Giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu do cơ quan Công an có thẩm quyền cấp. Hết thời hạn trên, cơ quan tổ chức sử dụng con dấu phải đăng ký lại mẫu dấu tại cơ quan Công an nơi cấp Giấy chứng nhận đăng ký mấu dấu.
     
    Thủ tục đổi dấu gồm các giấy tờ sau:
    - Công văn xin đổi dấu, nêu rõ l‎ý do. Nếu không vì l‎‎ý  do hư hỏng,  thay đổi thông tin doanh nghiệp thì nên ghi “Hết hạn đăng k‎ý và sử dụng theo quy định tại Điều 14 Thông tư 21/2012/TT-BCA”.
    - Bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận ĐKKD
    - Bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận mẫu dấu
    - Giấy giới thiệu kèm CMND (bản sao, có chứng thực) của người được cử người liên hệ khắc dấu.
    Trường hợp bạn đăng ký thay đổi lại mẫu dấu cho công ty thì thay đổi luôn cả thay đổi đăng ký mẫu dấu nhé.
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #349648   11/10/2014

    tuvanphapluat123
    tuvanphapluat123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Theo Điều 14 Thông tư 21/2012/TT-BCA quy định về con dấu của các cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước (có hiệu lực từ 06/06/2012) thì "Con dấu của các cơ quan, tổ chức sử dụng trong thời hạn 05 (năm) năm kể từ ngày con dấu có giá trị sử dụng được ghi trên Giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu do cơ quan Công an có thẩm quyền cấp. Hết thời hạn trên, cơ quan, tổ chức sử dụng con dấu phải đăng ký lại mẫu dấu tại cơ quan Công an nơi cấp Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu."

    Vì vậy, cứ sau 05 năm kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu, Công ty bạn cần tiến hành thay đổi lại con dấu và xin cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu mới.

    Công ty bạn chỉ cần nộp Công văn xin cấp lại con dấu và Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu, kèm theo Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu, Bản sao chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy giới thiệu đối với người đi nộp hồ sơ gửi Công an phụ trách cấp con dấu tại địa phương bạn đồng thời liên hệ với một tổ chức khắc con dấu mới cho Công ty bạn. Trong thời gian 05 ngày, Công ty bạn sẽ có con dấu và Giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu mới.

    Lệ phí cấp Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu là 50.000 đồng.

    ------------

    Hoàng Liêm - 0985 838 799

     

     
    Báo quản trị |  
  • #349865   13/10/2014

    Ledung3011
    Ledung3011

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Gửi  Luật sư,

    Công ty em được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh công ty cổ phần từ năm 2007, vẫn có số đăng ký kinh doanh và mã số thuế khác nhau.

    Đến nay theo quy định thông tư 21/2012/TT-BCA, Công ty em phải đăng ký lại mẫu dấu. 

    Vậy thì công ty em có phải làm lại giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh gộp chung số ĐKKD và MST thành mã số doanh nghiệp trước rồi mới làm thủ tục cấp con dấu không?

    Mong Luật sư tư vẫn giúp. Xin chân thành cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #349996   14/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp này bạn theo quy định tại khoản 5 Điều 6 Nghị định số 43/2010/NĐ-CP ngày 15 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp: "Trường hợp doanh nghiệp có nhu cầu đổi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế sang Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp nhưng không thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế, doanh nghiệp nộp giấy đề nghị kèm theo bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và bản chính Giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế tại cơ quan đăng ký kinh doanh để được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp."

    Như vậy trường hợp này công ty bạn cần làm thủ tục đề nghị cấp đổi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, sau khi có Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh mới thì công ty bạn làm thủ tục cấp đổi dấu và giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu luôn.

    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    Ledung3011 (14/10/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com