Thời gian sau HĐ thử việc nhưng chưa ký HĐLĐ?

Chủ đề   RSS   
  • #562824 17/11/2020

    Thời gian sau HĐ thử việc nhưng chưa ký HĐLĐ?

    Thời gian sau khi hết HĐTV 2 tháng (27/07/2020-26/09/2020), thì đến ngày 02/10/2020 lố khoảng 4-5 ngày, do dịch covis. Sếp  e mới về nước - thì khoảng thời gian này người SDLĐ có điều chuyển người LĐ qua vị trí khác. Người LĐ có ký bào biên bản bàn giao công việc, và ngày hôm sau không đến công ty nữa. Vậy thì Khoảng thời gian này NLĐ có Khiếu nại không báo trước xem như HĐ xác định thời hạn 12 tháng và yêu cầu bồi thường ít nhất 2 tháng tiền lương.

    Công với tiền đóng BHXH, BHYT. trợ cấp thất nghiệp. Vậy trường hợp này Công ty có thể bị phạt hành chính vì Thử việc lố thời gian quy đinh, hay là vẫn bồi thương Khung lương không báo trước 2 tháng cho NLĐ. Nhưng hiện tại 2 bên chưa có thỏa thuận ký 1 HĐLĐ nào cả. Chân thành cảm ơn Luật Sư!

     
    229 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocsinh8615 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562921   18/11/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1403)
    Số điểm: 8139
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 912 lần
    Lawyer

    Điều 29 Bộ luật Lao động 2012 có quy định về kết thúc thời gian thử việc như sau:

    “1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

    2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.”

    Như vậy, sau khi kết thúc quá trình thử việc, người sử dụng lao động phải ký kết hợp đồng lao động với người lao động. Nếu sau khi kết thúc thời gian thử việc mà người lao động không ký kết hợp đồng lao động, không thông báo cho người lao động về kết quả thử việc thì đương nhiên người lao động được nhận làm việc chính thức. Tuy nhiên, pháp luật không có quy định trường hợp đương nhiên được nhận vào làm việc sẽ tương ứng với loại hợp đồng nào. Việc xác định loại hợp đồng nào phải căn cứ vào thỏa thuận tại hợp đồng thử việc để biết trường hợp sau khi thử việc đạt yêu cầu thì hai bên sẽ ký hợp đồng lao động loại gì, dùng làm cơ sở xác định trách nhiệm thực hiện hợp đồng lao động đã được xác lập đương nhiên sau thời gian thử việc.

    Trong trường hợp này của bạn, sau thời gian thử việc mà công ty không ký hợp đồng lao động, cũng không thông báo cho bạn về kết quả thử việc, công ty vẫn giao việc cho bạn làm thì đương nhiên hợp đồng lao động giữa bạn và công ty được xác lập. Việc công ty quyết định cho bạn thôi việc mà không có căn cứ, không tuân thủ thời gian báo trước là đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/11/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;