Thời gian nuôi con dưới 12 tháng thì không bị xử lý kỷ luật?

Chủ đề   RSS   
  • #569475 28/03/2021

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Thời gian nuôi con dưới 12 tháng thì không bị xử lý kỷ luật?

    Theo luật trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng thì không bị xử lý kỷ luật nhưng họ vi phạm kỷ luật (nghĩ việc không báo quá 5 ngày cộng dồn trong 30 ngày) thì mình có thể lập một cuộc họp kỷ luật và ban hành kỷ luật có thời hạn 6 tháng. Nhưng trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng thì không áp dụng kỷ luật (nghĩa là vẫn trả đủ lương...) sau khi con đủ 1 tuổi thì thi hành kỷ luật là được đúng không? (Cty vẫn đc quyền tiến hành cuộc họp kỷ luật để đưa ra hình phạt sau khi con đủ 1 tuổi vẫn được đúng không?)
     
     
    217 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #569494   28/03/2021

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 189 lần


     Khoản 4 Điều 122 Bộ luật Lao động 2019 có ghi nhận nội dung:

    “…

    4. Không được xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động đang trong thời gian sau đây:

    a) Nghỉ ốm đau, điều dưỡng; nghỉ việc được sự đồng ý của người sử dụng lao động;

    b) Đang bị tạm giữ, tạm giam;

    c) Đang chờ kết quả của cơ quan có thẩm quyền điều tra xác minh và kết luận đối với hành vi vi phạm được quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 125 của Bộ luật này;

    d) Người lao động nữ mang thai; người lao động nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

    …”.

    Như vậy, công ty sẽ KHÔNG ĐƯỢC xử lý kỷ luật lao động (bao gồm cả việc ra quyết định xử lý kỷ luật và thi hành quyết định xử lý kỷ luật) đối với người lao động đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi chị nhé.

    Sau khi kết thời hạn trên, thì công ty hoàn toàn được quyền tiến hành xử lý kỷ luật đối với họ chị nhé.

    Lưu ý Điều 122 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về cách giải quyết thời hiệu đối với xử lý kỷ luật:

    “Điều 123. Thời hiệu xử lý kỷ luật lao động

    1. Thời hiệu xử lý kỷ luật lao động là 06 tháng kể từ ngày xảy ra hành vi vi phạm; trường hợp hành vi vi phạm liên quan trực tiếp đến tài chính, tài sản, tiết lộ bí mật công nghệ, bí mật kinh doanh của người sử dụng lao động thì thời hiệu xử lý kỷ luật lao động là 12 tháng.

    2. Khi hết thời gian quy định tại khoản 4 Điều 122 của Bộ luật này, nếu hết thời hiệu hoặc còn thời hiệu nhưng không đủ 60 ngày thì được kéo dài thời hiệu để xử lý kỷ luật lao động nhưng không quá 60 ngày kể từ ngày hết thời gian nêu trên.

    3. Người sử dụng lao động phải ban hành quyết định xử lý kỷ luật lao động trong thời hạn quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này”.

    Như vậy, Khi hết thời gian quy định tại khoản 4 Điều 122 này, nếu hết thời hiệu hoặc còn thời hiệu nhưng không đủ 60 ngày thì được kéo dài thời hiệu để xử lý kỷ luật lao động nhưng không quá 60 ngày kể từ ngày hết thời gian nêu trên chị nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #569517   29/03/2021

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 269 lần


    Khoản 3 Điều 137 Bộ luật Lao động 2019 Quy định:
     
    Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động hoặc bị cơ quan chuyên môn về đăng ký kinh doanh thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ra thông báo không có người đại diện theo pháp luật, người được ủy quyền thực hiện quyền và nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật.
     
    Trường hợp hợp đồng lao động hết hạn trong thời gian lao động nữ mang thai hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì được ưu tiên giao kết hợp đồng lao động mới.
     
    Như vậy, trong thời hạn nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì công ty không được sa thải họ vì lý do này.
     
    Tuy nhiên, theo quan điểm tôi thì việc người này vi phạm là do họ nghỉ liên tục, công ty có quyền đơn phương chấm dứt HĐ.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #569831   31/03/2021

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1103)
    Số điểm: 11374
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 159 lần


    Việc người lao động cứ nghỉ liên tục như vậy cũng làm làm khó công ty, vì sa thải cũng không được mà đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động cũng không được vì quy định không cho phép công ty đơn phương khi người lao động đang nuôi con nhỏ, cách duy nhất là chờ đến lúc con họ đủ 1 tuổi thôi.

     
    Báo quản trị |