Thời Gian Nhận Trợ Cấp Thai Sản

Chủ đề   RSS   
  • #194649 18/06/2012

    manhquan25

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời Gian Nhận Trợ Cấp Thai Sản

    Chào Luật Su !

    Vui lòng cho tôi hỏi là công ty của vợ tôi đang làm việc là DNTN và đã đóng BH được 3 năm , Khi vợ tôi sanh là cuối tháng 3 /2012 thì vào ngày 15/04/2012 tôi đã nộp giấy khai sinh cho công ty , nhưng bên công ty vợ tôi bảo là đợi đến khi nào vợ tôi vào làm thì mới trả tiền BH thai sản . Vậy xin cho tôi hỏi là phía công ty làm vậy có đúng quy định của BHXH không ? 

    Và câu hỏi tiếp theo là cách nhận BHXH 1 lần . Tôi nghỉ việc ở công ty cũ và đã được nhận sổ BH , Ngày chốt sổ BH của tôi là tháng 6/2011 vậy thì lúc nào tôi sẽ đi nộp sổ và thời gian nhận được tiền từ lúc bên BHXH nhận đủ hồ sơ là bao lâu ?

    Cám ơn luật sư nhiều

     
    48858 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #194662   18/06/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Chào bạn.

    Theo quy định tại Điều 35 Luật BHXH thì thời gian mà người lao động (NLĐ) hưởng chế độ thai sản theo quy định được hưởng mức bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

    Theo quy định tại Điều 117 Luật BHXH thì trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ có liên quan từ NLĐ, người sử dụng lao động (NSDLĐ) có trách nhiệm giải quyết chế độ ốm đau, thai sản cho NLĐ, sau đó NSDLĐ sẽ yêu cầu tổ chức BHXH quyết toán lại (hằng quý, NSDLĐ có trách nhiệm nộp đầy đủ hồ sơ của những NLĐ đã được giải quyết chế độ ốm đau, thai sản, trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khỏe cho tổ chức BHXH. Tổ chức BHXH có trách nhiệm quyết toán trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; trường hợp không quyết toán thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do). Nếu doanh nghệp không giải quyết thì bạn có thể khiếu nại đến phòng LĐTBXH nơi DN đặt trụ sở để được giải quyết.

    Theo quy định tại điều 55 Luật bảo hiểm xã hội bạn được nhận chế độ BHXH 01 lần sau 1 năm kể từ ngày thôi việc và không tham gia BHXH. trừ trường hợp bạn ra nước ngoài để định cư. Thời gian giải quyết không quá 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ./.

     

    Thân chào bạn.

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduytam vì bài viết hữu ích
    manhquan25 (23/06/2012)
  • #223278   31/10/2012

    trungthux6
    trungthux6

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chào luật sư DUY TÂM!

    xin luật sư cho em hỏi là . vợ em làm cho 1 DNTN  và nghỉ phép sanh vào tháng 5 năm 2012 .

    em đả làm thủ tục giấy tờ đầy đủ để nộp cho cty sau đó khoảng 10 ngày . nhưng đến tháng 06 thì cty giải thể . và củng được làm thủ tục nhận tiền thai sản nhưng tới nay vẩn chưa nhận được tiền trợ cấp như trên . thời gian chờ đợi cho tới nay đả là 5 tháng . em có hỏi phòng nhân sự thì chỉ được trả lời là cty đả gửi hồ sơ lên BHXH và đang chờ BHXH gửi quyết định chi vế mới có . vậy cho em hỏi quy định để giải quyết tiền trợ cấp thai sản cho công nhân là bao lâu ạ .và em phải chờ tới khi nào nữa . con em nay đả biết đi rồi ! . xin luật sư cho em biêt ạ .

    em xin chân thành cảm ơn! .

    trungthx6.

     
    Báo quản trị |  
  • #256823   22/04/2013

    quyen88gtvt
    quyen88gtvt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    em có tham gia BHXH từ tháng 3/2012 đến tháng 9/2012 thì em nghỉ việc bên công ty đó. Với mức lương là 3 000 000/ 1 tháng.Sau đó em có đi làm bên mới là chỗ hiện nay. Nhưng công ty chưa làm xong thủ tục đống BHXH.Em dự sinh vào ngày 22/6/2013.Vậy nếu đến khi em sinh mà công ty mới vẫn chưa làm xong thủ tục đóng BHXH thì em có được hưởng tiền thai sản hay không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #291094   12/10/2013

    hanh.nguyen
    hanh.nguyen

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính chào luật sư! Tôi có 1 thắc mắc nhờ luật sư giải đáp giúp: em gái tôi làm trong 1 trường công lập, đã vào biên chế hơn 6 năm và nghỉ sinh từ ngày 10/ 1/ 2013 đến nay đã đi làm lại. hiện nay cháu tôi được 9 tháng nhưng vẫn chưa nhận được tiền chế độ thai sản.

    Vậy xin luật sư cho biết khi nào em tôi mới nhận được chế độ và cần đến đâu để được giải quyết chế độ một cách nhanh chóng?                                                         Cảm ơn luật sư nhiều!

     
    Báo quản trị |  
  • #291101   12/10/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14665)
    Số điểm: 101575
    Cảm ơn: 3359
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    @hanh.nguyen : việc này phải yêu cầu nhà trường làm thủ tục nhanh chóng cho em bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #366231   05/01/2015

    duyentran111
    duyentran111

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho tôi hỏi Tôi là công chức Nhà nước sinh em bé 26/10/2014 nhưng khi Kế toán đi làm chế độ bảo hiểm cho tôi thi được Bảo hiểm xã hội trả lợi đợi Luật Bảo hiểm xã hội mới có hiệu lực vào tháng 01năm 2015 mới giải quyết chế độ cho tôi. Vậy thì có đúng không? bao lâu sau sinh thì nhận được tiền bảo hiểm.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #366782   08/01/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14665)
    Số điểm: 101575
    Cảm ơn: 3359
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Cơ quan bạn duyentran111 nói như vậy là không có cơ sở. Luật BHXH mới chỉ có hiệu lực từ năm 2016, cho nên không có lý do gì để phải chờ cả.

    Bạn nộp giấy khai sinh cho cơ quan thì họ phải giải quyết chế độ cho bạn trong thời gian vài tuần

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN DUY TÂM - VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588 - DĐ: 0979 889908 - Email: lsduytam@yahoo.com.