Thời gian ngừng việc có phải đóng bảo hiểm xã hội?

Chủ đề   RSS   
  • #542573 31/03/2020

    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 133 lần


    Thời gian ngừng việc có phải đóng bảo hiểm xã hội?

    Căn cứ Điều 98 Bộ luật Lao động 2012 về tiền lương ngừng việc:

    Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

    1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương;

    2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thỏa thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;

    3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thỏa thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định”.

    Đồng thời theo khoản 6 Điều 30 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH thì trong thời gian người lao động ngừng việc theo quy định của pháp luật về lao động mà vẫn được hưởng tiền lương thì người lao động và người sử dụng lao động thực hiện đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc theo mức tiền lương người lao động được hưởng trong thời gian ngừng việc“.

    Như vậy:
     
    - Trường hợp NLĐ ngừng việc do lỗi của chính họ: NLĐ không được trả lương nên tháng đó sẽ không tham gia BHXH.
    - Trường hợp NLĐ ngừng việc do lỗi của NSDLĐ:  Tham gia BHXH như bình thường; đóng với mức lương như trước khi ngừng việc;
    - Trường hợp NLĐ ngừng việc vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác: Tham gia BHXH như bình thường; đóng với mức tiền lương thỏa thuận trong thời gian ngừng việc này.
     
     
    2295 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    hatuyen09 (19/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544821   29/04/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1157)
    Số điểm: 9094
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 175 lần


    Người lao động ngừng việc theo quy định của pháp luật về lao động có phải tham gia BHXH không?

    Theo quy định tại khoản 8 Điều 42 của Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 Quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; cấp sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành thì:

    "8. Người lao động ngừng việc theo quy định của pháp luật về lao động mà vẫn được hưởng tiền lương thì người lao động và đơn vị thực hiện đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN theo mức tiền lương người lao động được hưởng trong thời gian ngừng việc".

    Như vậy, trường hợp người lao động ngừng việc mà vẫn được hưởng tiền lương thì người lao động và đơn vị  sẽ thực hiện đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN theo quy định trên.

     
    Báo quản trị |