Thời gian nghỉ việc hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe của lao động nữ

Chủ đề   RSS   
  • #509144 30/11/2018

    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (924)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 176 lần


    Thời gian nghỉ việc hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe của lao động nữ

    Anh/chị cho em hỏi Lao động nữ đủ điều kiện nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe trong năm nào thì thời gian nghỉ việc hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được tính cho năm đó hay sao ạ?

    Trả lời:

    Căn cứ theo quy định tại Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thi: 

    - Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản theo quy định được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Luật Bảo hiểm xã hội quy định: "trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày". Như vậy, về nguyên tắc thì sau khi hết thời gian thai sản mà bạn chưa đi làm thì bạn sẽ không được hưởng chế độ dưỡng sức sau sinh. Nếu hết thời gian thai sản mà bạn đi làm lại thì bạn có thể sẽ được hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau sinh trong khoảng thời gian 30 ngày đầu quay trở lại làm việc sau khi hết thời hạn hưởng chế độ thai sản theo quy định.
    Tóm lại, để được hưởng chế độ nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau sinh thì bạn phải đáp ứng hai điều kiện sau:
    Một là, bạn phải xin hưởng chế độ nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi sinh trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc sau khi hết thời gian hưởng chế độ thai sản.
    Hai là, bạn phải quay trở lại công ty để làm việc và có căn cứ chứng minh được bạn không đủ sức khỏe để làm việc.
    Lưu ý: Lao động nữ đủ điều kiện nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe trong năm nào thì thời gian nghỉ việc hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được tính cho năm đó.

     

     

     
    3440 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận