Thời gian nghỉ thai sản trùng với HDLD hết thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #322113 08/05/2014

    Thời gian nghỉ thai sản trùng với HDLD hết thời hạn

    Dear luật sư,

    Công ty em có 1 TH như sau:

    Nhân viên ký HDLD chính thức vào ngày 02/05/2013 và hết hạn HDLD ngày 02/05/2014. Trong thời gian này nhân viên có mang thai và dự kiến sinh vào cuối tháng 5/2014. Nhân viên này đã xin nghỉ thai sản vào ngày 19/4/2014.

    Do em chưa báo trước thời hạn hết HDLD trước 15 ngày cho NLD mà ngày 02/5/2014 hết hạn HDLD. TH này bây giờ em thông báo hết hạn HDLD và công ty không tiếp tục tuyển dụng nữa có vi phạm luật không ah. Khi nghỉ việc do không tiếp tục ký kết HDLD mới thì NLD có được hưởng các chế độ thai sản của BHXH, BHYT? 

     Em cảm ơn,

    Cập nhật bởi thanhnghia999 ngày 08/05/2014 03:46:28 CH
     
    4300 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #322252   09/05/2014

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn,
     
    Về vấn đề của bạn An Luật có ý kiến tư vấn như sau:
     
    - Về việc NSDLĐ phải báo với NLĐ nếu HĐLĐ sắp hết hạn.
     
    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 47 Luật lao động 2012 quy định:  " Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng"  
     
    Theo quy định trên việc Công ty bạn chưa báo trước cho NLĐ trước 15 ngày HĐLĐ hết hạn là sai quy định của pháp luật.
     
    - Về việc cho NLĐ đang nghỉ thai sản nghỉ việc khi hết HĐLĐ:
     
    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 BLLĐ 2012 về các trường hợp đương nhiên chấm dứt HĐLĐ quy định: "1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này."
     
    Khoản 65 Điều 192 BLLĐ 2012 quy định : "Khi người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ công đoàn mà hết hạn hợp đồng lao động thì được gia hạn hợp đồng lao động đã giao kết đến hết nhiệm kỳ."
     
    Vậy, theo các quy định trên, nếu NLĐ không thuộc trường hợp là cán bộ công đoàn không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ công đoàn thì Công ty bạn vẫn có thể chấm dứt HĐLĐ theo trường hợp đương nhiên chấm dứt HĐLĐ. 
     
    Tuy nhiên, vì Công ty bạn không thực hiện đúng việc báo trước 15 ngày trước khi hết hạn HĐLĐ cho NLĐ nên NLĐ có thể khiếu nại lên Sở lao động thương binh và xã hội. Nếu trường hợp đó xảy ra Công ty bạn sẽ bị Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không thông báo bằng văn bản cho người lao động biết trước ít nhất 15 ngày, trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn ( Điều 7 Nghị định 95/2013/NĐ-CP).
     
    Trân trọng.

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AnLuat2006 vì bài viết hữu ích
    thanhnghia999 (12/05/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn