Thời gian nghỉ thai sản có tính để nâng lương?

Chủ đề   RSS   
  • #534054 30/11/2019

    MyDung1101

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2019
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 980
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Thời gian nghỉ thai sản có tính để nâng lương?

    Cơ quan mình có 01 trường hợp tuyển dụng mới theo diện Hợp đồng theo Nghị định 68/2000/NĐ-CP được 3 tháng (đồng nghĩa với việc đóng bảo hiểm xã hội được 3 tháng) thì xin nghỉ thai sản (6 tháng), không được hưởng chế độ thai sản (tức là không có lương và cũng không có tiền bảo hiểm xã hội chi trả). Vậy thời gian nghỉ thai sản đó có được tính vào thời gian để nâng bậc lương không?

     
    570 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MyDung1101 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #534057   30/11/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 139 lần


    Theo Điều 2 Thông tư 08/2013/TT-BNV ; để thời gian nghỉ thai sản được tính vào thời hạn nâng lương thì người nghỉ thai sản phải đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo pháp luật Bảo hiểm xã hội. Trường hợp của đơn vị chị, vì chưa đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản nên thời gian này không được tính vào thời hạn nâng lương.

     
    Báo quản trị |  
  • #534104   30/11/2019

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (459)
    Số điểm: 3092
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 66 lần


    Về vấn đề nghỉ thai sản có tính vào thời gian đ xét nâng bậc lương hay không, theo quan điểm cá nhân của mình thì theo luật định thì là có nhưng đó là nghỉ thai sản theo pháp luật của bảo hiểm xã hội nhưng người lao động ở trường hợp bạn đưa ra không nghỉ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội nên sẽ không là đối tượng được áp dụng.

     
    Báo quản trị |  
  • #534241   30/11/2019

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 4260
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 100 lần


    Điểm b Khoản 1 Điều 2 Thông tư 08/2013/TT-BNV thì các trường hợp sau đây sẽ được tính vào thời gian để xét nâng bậc lương thường xuyên, gồm:
     
    - Thời gian nghỉ làm việc được hưởng nguyên lương theo quy định của pháp luật về lao động;
     
    - Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;
     
    - Thời gian nghỉ ốm đau, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hưởng bảo hiểm xã hội cộng dồn từ 6 tháng trở xuống (trong thời gian giữ bậc) theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;
     
    - Thời gian được cấp có thẩm quyền quyết định cử đi làm chuyên gia, đi học, thực tập, công tác, khảo sát ở trong nước, ở nước ngoài (bao gồm cả thời gian đi theo chế độ phu nhân, phu quân theo quy định của Chính phủ) nhưng vẫn trong danh sách trả lương của cơ quan, đơn vị.
     
    Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội sẽ được tính vào thời gian để xét nâng bậc lương thường xuyên 
     
     
    Báo quản trị |