Thời gian nghỉ thai sản có được tính để bình xét tặng danh hiệu Lao động tiên tiến không?

Chủ đề   RSS   
  • #560299 11/10/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Thời gian nghỉ thai sản có được tính để bình xét tặng danh hiệu Lao động tiên tiến không?

    Trường hợp giáo viên nghỉ thai sản 6 tháng coi như nghỉ hết 1 kỳ học, vào tháng 2 bắt đầu đi làm lại. Như vậy có đủ điều kiện xét thi đua lao động tiên tiến hay không?

     
    415 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560311   11/10/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 189 lần


    Khoản 6 Điều 1 Luật Thi đua, khen thưởng sửa đổi 2013 quy định:

    Danh hiệu “Lao động tiên tiến” được xét tặng cho cán bộ, công chức, viên chức đạt các tiêu chuẩn sau:

    a) Hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao, đạt năng suất và chất lượng cao;

    b) Chấp hành tốt chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước, có tinh thần tự lực, tự cường; đoàn kết, tương trợ, tích cực tham gia phong trào thi đua;

    c) Tích cực học tập chính trị, văn hóa, chuyên môn, nghiệp vụ;

    d) Có đạo đức, lối sống lành mạnh.

    Khoản 4 và Khoản 6 Điều 10 Nghị định 91/2017/NĐ-CP quy định:

    Thời gian nghỉ thai sản theo, quy định được tính để bình xét tặng danh hiệu “Lao động tiên tiến”, “Chiến sĩ tiên tiến".

    Không xét tặng danh hiệu “Lao động tiên tiến”, “Chiến sĩ tiên tiến” đối với các cá nhân mới tuyển dụng dưới 10 tháng; bị kỷ luật từ hình thức khiển trách trở lên.

    Như vậy, viên chức trong thời gian nghỉ thai sản nếu đáp ứng đủ tiêu chuẩn nêu trên thì vẫn được xét danh hiệu Lao động tiên tiến.

     
    Báo quản trị |