DanLuat 2015

Thời gian nghỉ thai sản có được hưởng phụ cấp ưu đãi giáo dục và khu vực?

Chủ đề   RSS   
  • #297340 14/11/2013

    thuha242

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời gian nghỉ thai sản có được hưởng phụ cấp ưu đãi giáo dục và khu vực?

    Xin  chào quý luật sư!

     Tôi kính mong quý luật sư tư vấn cho tôi việc như sau :tôi là giáo viên THCS ,tôi hiện đang hưởng lương  mã ngạch 15a202,hệ số lương 3.03,phụ cấp khu vực 0 .1,thâm niên 0.3,phụ cấp ưu đãi 30%.Tôi  xin nghỉ sinh con từ ngày 27/9/2013,vậy mong quý luật sư cho tôi biết   BHXH thanh toán  chế độ nghỉ thai sản như thế nào?Nhà trường trả tôi tiền phụ cấp ưu đãi hàng tháng là 792.909 đ và nói là BHXH bắt trừ,thời gian thanh toán BHXH có phải theo quỹ không?Và tôi có được thanh toán tiền khu vực 0.1?Tôi xin chân thành cảm ơn quý luật sư.

     
    15285 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #298405   21/11/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Điều 94 Luật Bảo hiểm xã hội quy định: người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng BHXH là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). Tiền lương này được tính trên cơ sở mức lương tối thiểu chung.
     
     
    Về tiền lương tháng để căn cứ đóng BHXH thì không bao gồm phụ cấp khu vực, nên cơ quan BHXH chi trả tiền chế độ thai sản cho bạn sẽ không có phụ cấp khu vực. Do đó về chế độ thai sản, bạn được hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc (là tiền lương theo ngạch, bậc và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề nếu có).
     
    Ngoài ra theo khoản 3 phần II Thông tư liên tịch số 11/2005/TTLT-BNV-BLĐTBXH-BTC-UBDT, ngày 5-1-2005 của Bộ Nội vụ - Bộ LĐ-TB&XH - Bộ Tài chính - Ủy ban Dân tộc quy định về cách tính trả phụ cấp khu vực như sau:
     
    - Phụ cấp khu vực được xác định, tính trả theo nơi làm việc đối với những người đang làm việc; được xác định, tính toán, chi trả theo nơi đăng ký thường trú.
     
    - Phụ cấp khu vực được trả cùng kỳ lương, phụ cấp, trợ cấp hằng tháng.
     
    Vậy chiếu theo quy định pháp luật nêu trên, trong thời gian sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản, do không được cơ quan trả lương nên bạn cũng không được cơ quan trả phụ cấp khu vực.
     
    Báo quản trị |  
  • #386843   08/06/2015

    theo điểm c khoản 3 phần II Thông tư liên tịch số 11/2005/TTLT-BNV-BLĐTBXH-BTC-UBDT, ngày 5-1-2005 của Bộ Nội vụ - Bộ LĐ-TB&XH - Bộ Tài chính - Ủy ban Dân tộc quy định về cách tính trả phụ cấp khu vực như sau:

    c) Trường hợp đi công tác, đi học, điều trị, điều dưỡng có thời hạn từ một tháng trở lên thì hưởng phụ cấp khu vực theo mức quy định ở nơi công tác, học tập, điều trị, điều dưỡng kể từ ngày đến nơi mới; nếu nơi mới đến không có phụ cấp khu vực thì thôi hưởng phụ cấp khu vực ở nơi trước khi đi.

    Vậy nghỉ chế độ thai sản theo luật lao động có được xem là nghỉ điều dưỡng không vì người phụ nữ cần một thời gian mới phục hồi sức khoẻ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-