DanLuat 2015

Thời gian nghỉ ngơi, trợ cấp tăng ca

Chủ đề   RSS   
  • #439657 25/10/2016

    terana

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:25/10/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời gian nghỉ ngơi, trợ cấp tăng ca

    Kính gửi Quý cơ quan,

    Công ty tôi có thời gian làm việc từ 8h-17h nghỉ trưa 01 tiếng.

    Khi sắp xếp cho công nhân tăng ca 2 tiếng từ 17h đến 19h thì Công ty có phải tính trợ cấp tiền cơm trong thời gian tăng ca này không ? và có phải cho nhân viên nghỉ giải lao khi tăng ca không ?

    và nếu tăng ca 3 tiếng từ 17h đến 20h thì chúng tôi phải làm như thế nào mới không vi phạm luật?

     

    Xin chân thành cám ơn sự tư vấn nhiệt tình từ Quí vị!

     

     
    3483 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439788   26/10/2016

    Lan2007
    Lan2007

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2014
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 839
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 18 lần


    Chào bạn, dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp, tôi xin được góp ý như sau:

    Thứ nhất: Về vấn đề tăng ca từ 17h-19h:

          Pháp luật quy định về quyền lợi của người lao động khi làm thêm giờ như sau:

    - Về thời gian nghỉ ngơi:

    Căn cứ vào điểm c, Khoản 2 Điều 106 Bộ luật lao động 2012 về làm thêm giờ:

    c) Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ.

    Được quy định chi tiết tại Khoản 3 Điều 4 NĐ45/2013: Thời gian nghỉ bù theo Điểm c Khoản 2 Điều 106 của Bộ luật lao động được quy định như sau:

    a) Sau mỗi đợt làm thêm tối đa 07 ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động nghỉ bù số thời gian đã không được nghỉ;

    b) Trường hợp không bố trí nghỉ bù đủ số thời gian thì phải trả lương làm thêm giờ theo quy định tại Điều 97 của Bộ luật lao động.

    Và Khoản 2, Điều 5 NĐ 45/2013: 2. Ngoài thời giờ nghỉ ngơi trong ca làm việc bình thường được quy định tại Khoản 1 Điều này, người lao động làm việc trong ngày từ 10 giờ trở lên kể cả số giờ làm thêm thì được nghỉ thêm ít nhất 30 phút tính vào giờ làm việc.

    -         Về tiền lương làm thêm giờ:

    Căn cứ vào Điều 25 NĐ 05/2015 về Tiền lương làm thêm giờ:

    1. Người lao động được trả lương làm thêm giờ theo Khoản 1 Điều 97 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

    a) Người lao động hưởng lương theo thời gian được trả lương làm thêm giờ khi làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường do người sử dụng lao động quy định theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật Lao động;

    b) Người lao động hưởng lương theo sản phẩm được trả lương làm thêm giờ khi làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường để làm thêm số lượng, khối lượng sản phẩm, công việc ngoài số lượng, khối lượng sản phẩm, công việc theo định mức lao động theo thỏa thuận với người sử dụng lao động.

    2. Tiền lương làm thêm giờ theo Khoản 1 Điều này được tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%, chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của Bộ luật Lao động đối với người lao động hưởng lương theo ngày.

    [...]

    5. Người lao động làm thêm giờ vào ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần quy định tại Điều 110 của Bộ luật Lao động được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, tết. Người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ bù khi ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần theo quy định tại Khoản 3 Điều 115 của Bộ luật Lao động được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần [...]

    Như vậy: +Về việc trợ cấp tiền cơm trong thời gian tăng ca: Pháp luật hiện hành hiện không có quy định. Do vậy, tùy thuộc vào hoàn cảnh thực tế của công ty và đặc thù công việc mà công ty bạn có thể trợ cấp tiền cơm cho công nhân khi làm thêm giờ.

                     + Về thời gian nghỉ giải lao khi tăng ca: người làm việc công ty bạn được nghỉ thêm ít nhất 30 phút tính vào giờ làm việc.

     

    Thứ hai: Việc tăng ca 3 tiếng từ 17h-20h :công ty bạn phải đáp ứng các điều kiện sau:

    *Căn cứ vào Điều 106 Bộ luật lao động 2012 về làm thêm giờ:

    1. Làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động.

    2. Người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    a) Được sự đồng ý của người lao động;

    b) Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;

    Và Khoản 2 Điều 4 Nghị định 45/2013/NĐ-CP về làm thêm giờ:

    2. Việc tổ chức làm thêm từ trên 200 giờ đến 300 giờ trong một năm được quy định như sau:

    a) Các trường hợp sau đây được tổ chức làm thêm:

    - Sản xuất, gia công xuất khẩu sản phẩm là hàng dệt, may, da, giày, chế biến nông, lâm, thủy sản;

    - Sản xuất, cung cấp điện, viễn thông, lọc dầu; cấp, thoát nước;

    - Các trường hợp khác phải giải quyết công việc cấp bách, không thể trì hoãn.

    b) Khi tổ chức làm thêm giờ, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho cơ quan chuyên môn giúp Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) quản lý nhà nước về lao động tại địa phương.

    Như vậy, công ty bạn có thể sử dụng lao động làm thêm 3 tiếng khi:

    + Được sự đồng ý của người lao động;

    + Số thời gian tăng ca không quá 4 giờ trong 01 ngày, không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm;

    + Trường hợp tổ chức làm thêm trên 200 giờ trong một năm phải đáp ứng các điều kiện tại Khoản 2 Điều 4 NĐ 45/2013 và phải thông báo bằng văn bản cho Sở Lao động-Thương binh và xã hội thuộc UBND cấp tỉnh;

    + Đảm bảo quyền lợi hợp pháp của người lao động khi làm thêm giờ (đã đề cập ở trên)

    NGUYỄN THỊ HƯƠNG - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: 043.212.3044 - E: m5.vietkimlaw@gmail.com

    01658.243.874

    Ad: Tầng 5, SHB Building, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lan2007 vì bài viết hữu ích
    terana (26/10/2016)
  • #439810   26/10/2016

    terana
    terana

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:25/10/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chân thành cám ơn sự tư vấn nhiệt tình và giúp đỡ từ bạn!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-