Thời gian nghỉ chế độ do con ốm

Chủ đề   RSS   
  • #531505 27/10/2019

    kaitokid11

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2019
    Tổng số bài viết (48)
    Số điểm: 1500
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 42 lần


    Thời gian nghỉ chế độ do con ốm

    Chào Luật sư, có thể cho mình xin thông tin về việc GIẤY CHỨNG NHẬN NGHỈ VIỆC HƯỞNG BHXH CÓ GIÁ TRỊ THỜI HẠN TRONG BAO LÂU? Vì hiện tại cty chị đang có Nhân viên gửi giấy chứng nhận con ốm được hưởng BHXH từ 19/8 nhưng đến đầu tháng 10 mới đưa cho HCNS, TH này mình có đọc sơ qua trên BHXH là tối đa trong 10 ngày phải gửi công ty thì mới nhận được chế độ. Nhưng không biết có đúng ko? Và mình muốn tìm đọc quy định nội dung này.

     
    453 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kaitokid11 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #531510   27/10/2019

    DT_DA
    DT_DA
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (903)
    Số điểm: 17463
    Cảm ơn: 265
    Được cảm ơn 343 lần


    Căn cứ Điều 102 Luật bảo hiểm xã hội 2014 về giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản:

    “1. Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 100, các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động.

    Trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 101 của Luật này và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

    2. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ quy định tại Điều 100 và Điều 101 của Luật này nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội.”

     

    => Như vậy, đối với người lao động, nộp hồ sơ trong thời hạn 45 ngày là không vượt quá thời gian quy định. Nhưng người sử dụng lao động phải bảo đảm trong thời hạn 10 ngày lập hồ sơ nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội. Căn cứ Điều 116 Luật bảo hiểm xã hội 2014 về giải quyết hưởng chế độ bảo hiểm xã hội chậm so với thời hạn quy định:

    “Điều 116. Giải quyết hưởng chế độ bảo hiểm xã hội chậm so với thời hạn quy định

    1. Trường hợp vượt quá thời hạn được quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 102, khoản 1 Điều 103, khoản 1 và khoản 2 Điều 110, khoản 1 và khoản 2 Điều 112 của Luật này thì phải giải trình bằng văn bản.

    2. Trường hợp nộp hồ sơ và giải quyết hưởng chế độ bảo hiểm xã hội chậm so với thời hạn quy định, gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người hưởng thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp do lỗi của người lao động hoặc thân nhân của người lao động thuộc đối tượng được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội”

    => Chị đối chiếu quy định nêu trên vào trường hợp cụ thể ở công ty mình để xác định. Trường hợp vượt quá thời gian quy định thì thực hiện theo Điều 116 nêu trên.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DT_DA vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/10/2019)