Thời gian nghỉ bệnh dài hạn có được tính phép năm?

Chủ đề   RSS   
  • #567938 21/02/2021

    mttg

    Sơ sinh


    Tham gia:24/12/2020
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Thời gian nghỉ bệnh dài hạn có được tính phép năm?

    Trong thời gian nghỉ thai sản tôi bị mắc bệnh lao theo quy định được nghỉ 6 tháng + 6 tháng thai sản = 1 năm trong 2020. Sau khi đi làm lại vào tháng 11 năm 2020 công ty đã không tính phép cho tui thời gian tôi nghỉ bệnh dài hạn (có tính phép năm cho thời gian nghỉ thai sản). Công ty tôi có làm đúng luật hay không? Và thời gian tôi nghỉ bệnh dài hạn không tính phép năm được quy định ở luật nào? Nếu nghỉ bệnh dài hạn được tính phép năm quy đinh ở điều nào?

     
    100 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567942   21/02/2021

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 6 và 7 Điều 6 Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định về thời gian được xem là thời gian làm việc của NLĐ để tính ngày nghỉ hàng năm như sau:

    "Điều 6. Thời gian được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm

    ...

    6. Thời gian nghỉ do ốm đau nhưng cộng dồn không quá 02 tháng.

    7. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội."

    Theo đó, với thời gian nghỉ chế độ thai sản sẽ được xem là thời gian đi làm để tính ngày nghỉ hằng năm, còn đối với chế độ ốm đau chỉ được tính nếu thời gian nghỉ chế độ này là không quá 02 tháng.

     
    Báo quản trị |