Thời gian làm việc và chế độ của bảo vệ là công nhân viên chức nhà nước

Chủ đề   RSS   
  • #58570 24/08/2010

    Trunghau1980

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời gian làm việc và chế độ của bảo vệ là công nhân viên chức nhà nước

    Kính mong luật sư tư vấn cho trường hợp của ông bảo vệ của trường tôi: Ông bảo vệ của trường tôi trước là bộ đội chuyển nghành, được biên chế về làm bảo vệ cho phòng giáo dục và bây giờ là cho trường tôi. Ông ấy hưởng lương bình thường như các công nhân viên chức khác nhưng thời gian làm việc là 24/24 kể cả ngày lễ, kỳ nghẻ hè và chủ nhật, và ông ấy đã làm như thế mười mấy năm nay.

    Khi thắc mắc thời gian làm việc và chế độ được hưởng thì hiệu trưởng trả lời "Công việc đặc thù của bảo vệ là như vậy" và không cho hưởng chế độ trong thời gian làm thêm giờ, làm ngày lễ, ngày tết.

    Kính mong luật sư tư vấn cho trường hợp này sẽ được hưởng thời gian làm việc và chế độ làm thêm giờ như thế nào? trường tôi tháng cuối tháng 9 là đâị hội công nhân viên chức. Mong luật sư giúp trả lời sớm để chúng tôi còn có ý kiến.

     Xin chân thành cám ơn luật sư!!!
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 25/09/2010 01:37:54 PM
     
    40846 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #58619   25/08/2010
    Được đánh dấu trả lời

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1181 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Tôi đoán là làm theo ca nhưng thay nhau 24/24 chứ một người làm cả ngày thì không ai kham được. Bạn không cho biết hiện nay ông bảo vệ thuộc ngạch công chức hay không nên khó tư vấn chính xác.


    Vậy nên tôi sơ lược theo các trường hợp như sau:
    1. Là công chức: Ông sẽ được hưởng theo khoản 2 Điều 12 và Điều 13 Luật cán bộ, công chức.

    2. Không là công chức: Ông được hưởng theo pháp luật lao động. Như vậy ông bảo vệ sẽ được nghỉ các ngày lễ, tết, ngày cuối tuần (hoặc thay bằng ngày khác trong tuần) và ngày phép theo quy định chung.

    Trường hợp làm thêm giờ thì hưởng theo quy định của pháp luật liên quan và của trường.
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 25/09/2010 01:41:27 PM

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #58689   26/08/2010

    Trunghau1980
    Trunghau1980

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Trước hết xin cảm ơn luật sư Cao Si Nghị với phần tư vấn rất nhanh dành cho tôi!

    Tôi xin nói rõ hơn rằng ông bảo vệ của trường tôi là công chức  và suốt thời gian làm việc từ trước đến nay chỉ có mình ông ấy trông trường 24/24 (trừ khi ăn cơm là phóng xe về nhà).

    Làm việc như vậy nhưng ông ấy không được hưởng lương làm thêm giờ mà chỉ hưởng lương chính. Khi có vụ mất trộm Nhà trường lại yêu cầu bồi thường 100% giá trị tài sản mà không có sự hỗ trợ nào.

    Xin ông tư vấn dùm, trong việc này lãnh đạo nhà trường đã sai phạm như thế nào đối với việc yêu cầu ông ấy làm việc như vậy? Ông ấy có thể làm đơn khiếu nại để đòi quyền lợi từ những năm trước tới nay không?

    Xin Chân thành cám ơn luật sư!
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 25/09/2010 01:42:25 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #58820   27/08/2010
    Được đánh dấu trả lời

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1181 lần
    Lawyer

    Chào bạn, Theo tôi trong trường hợp này phía nhà trường đã sai.

    Việc tài sản bị mất trộm do đó cũng có phần trách nhiệm của nhà trường nên bắt ông bảo vệ bồi thường 100% có lẽ quá đáng.

    Đối với các quyền lợi khác về thời gian làm việc, nghỉ ngơi (làm thêm giờ và ngày nghỉ theo quy định của pháp luật), ông bảo vệ có quyền yêu cầu nhà trường giải quyết hoặc nhờ tòa án. Thời hiệu khởi kiện theo Điều 167 BLLĐ, tùy theo loại tranh chấp.

    Trân trọng!
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 25/09/2010 01:43:24 PM

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #59035   29/08/2010

    Trunghau1980
    Trunghau1980

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    xin cam ơn luat su! Chúc ông cùng gia đình mạnh khỏe, hạnh phúc
     
    Báo quản trị |  
  • #59069   30/08/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1181 lần
    Lawyer

    Chúc bạn vạn sự như ý!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #217198   01/10/2012

    binhphuong123
    binhphuong123

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em tên Cao Bình Phương  - Sinh năm:1984

    Hiện đang là Chuyên viên của Phòng Nội vụ - huyện Tuy Phong - tỉnh Bình Thuận
    Đặc thù trường THCS chỉ có giao 01 chỉ tiêu Hợp đồng Nghị định 68/CP. Em xin hỏi Luật sư câu hỏi như sau:
    Đối với người lao động là Bảo vệ của Trường THCS thì thời giờ làm việc sẽ hợp đồng như thế nào? và có hưởng các chế độ những ngày lễ và ngày tết hay không? 
     
    Em xin chân thành cảm ơn!
     
     
    Báo quản trị |  
  • #218687   09/10/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Chào bạn,

    Đối với trường học thì làm việc giờ hành chính, tuy nhiên bảo vệ cũng có thể trực đêm do đó nhà trường hợp đồng lao động có thời hạn, thời gian làm việc theo ca trực tùy theo sắp xếp của nhà trường, bạn vẫn được hưởng chế độ nghỉ ngày lễ  tết như người lao động bình thường, nếu phải trực những ngày này thì bạn được nghỉ bù.

     

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    truongvansau (04/10/2016)
  • #437487   04/10/2016

    truongvansau
    truongvansau

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư:

    Luật sư cho em hỏi, em làm công tác bảo vệ từ năm 2006 là hợp đồng thời vụ đến năm 2010 thì em được ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) theo Nghị định 68/2000/NĐ-CP Trường em là Trung tâm GDTX&HN Nay được sáp nhập lại hai trung tâm thành Trung tâm GDNN- GDTX trong công tác bảo vệ có ba người phía Trung tâm GDTX hai người và Trung tâm dạy nghề 1 người nhưng chưa bổ nhiệm lại bộ máy, nay hai bảo vệ chung em trực một phía từ 6h sáng nay đến 6h sáng mai trong đơn vị còn kiêm nhiệm một số công việc khác mà không được hưởng quyền lợi hết giờ hành chính lãnh đạo tụ tập ăn nhậu bảo chúng em phải phục  vụ xin luật sư cho biết lãnh đạo điều hành như vậy có đúng không

    - Mai mốt có bộ máy mới thì ba bảo vệ chúng em trực như thế nào là hợp lý, xin luật sư tư vấn cho chúng em/

    Cập nhật bởi truongvansau ngày 04/10/2016 07:18:33 CH
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com