Thời gian ký HĐLĐ 1 năm 15 ngày

Chủ đề   RSS   
  • #528821 23/09/2019

    khunglonghong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/10/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Thời gian ký HĐLĐ 1 năm 15 ngày

    Bên công ty em đang tính dời tất cả HĐLĐ của các bạn mới kết thúc vào cùng 1 ngày cho dễ quản lý, em không biết có sai luật không, các anh/ chị tư vấn giúp em nhé, được cho em biết quy định ở khoản mấy, luật nào lun ạ

    VÍ dụ: bạn A ký HĐLĐ xác định thời hạn 1 năm (lần 1) từ 20/10/2019 đến 19/10/2020

    Bên em muốn dời thành HĐLĐ xác định thời hạn (lần 1) từ 20/10/2019 đến 15/11/2020

    Em cảm ơn ạ

     
    1402 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khunglonghong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #528868   23/09/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14563)
    Số điểm: 100839
    Cảm ơn: 3323
    Được cảm ơn 5155 lần
    SMod

    Sai luật hay không thì không biết, nhưng không hiểu cty bạn định làm như vậy để làm gì ?

    Không lẽ sau này cty bạn không định tuyển nhân viên mới, nếu tuyển thì không lẽ cũng bắt ép ngày hết hạn HĐLĐ vào cùng ngày, cho dù là họ bắt đầu từ ngày tháng nào ?

    Nếu nhắm không thể ép các nhân viên mới (những người sắp vào cty) hết hạn HĐLĐ cùng ngày thì lý do gì để đối xử với các nhân viên hiện tại như vậy ?

     
    Báo quản trị |  
  • #528873   24/09/2019

    Limma
    Limma
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2019
    Tổng số bài viết (116)
    Số điểm: 1075
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 140 lần


    Hi bạn!

    Theo mình thì bản chất hợp đồng được xây dựng dựa trên sự thõa thuận giữa hai bên (trong phạm vi pháp luật quy định); Nên trong trường hợp này, bạn có thể thõa thuận với người lao động nếu hai bên đồng ý thì dĩ nhiên bạn có thể thay đổi mà không vi phạm luật;

    Căn cứ Bộ luật lao động 2012;

    Điều 35. Sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động

    1. Trong quá trình thực hiện hợp đồng lao động, nếu bên nào có yêu cầu sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động thì phải báo cho bên kia biết trước ít nhất 3 ngày làm việc về những nội dung cần sửa đổi, bổ sung.

    2. Trong trường hợp hai bên thỏa thuận được thì việc sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động được tiến hành bằng việc ký kết phụ lục hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới.

    3. Trong trường hợp hai bên không thoả thuận được việc sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động thì tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã giao kết.

    Nếu trường hợp một bên không đồng ý; vì muốn nghỉ việc hay vì lý do khác; thì dĩ nhiên bạn sẽ phải làm theo hợp đồng; Nếu làm khác bạn sẽ phải bồi thường theo quy định;

    Điều 42. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.

    3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

    4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

    Do đó, muốn thay đổi bạn nên thỏa thuận với người lao động và có những chính sách hỗ trợ để người lao động cảm thấy việc thay đổi là hợp lý và dễ dàng cho việc thay đổi theo ý muốn của bạn; 

     
    Báo quản trị |  
  • #528881   24/09/2019

    embesatthu
    embesatthu
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2019
    Tổng số bài viết (127)
    Số điểm: 756
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 89 lần


    khunglonghong viết:

    Bên công ty em đang tính dời tất cả HĐLĐ của các bạn mới kết thúc vào cùng 1 ngày cho dễ quản lý, em không biết có sai luật không, các anh/ chị tư vấn giúp em nhé, được cho em biết quy định ở khoản mấy, luật nào lun ạ

    VÍ dụ: bạn A ký HĐLĐ xác định thời hạn 1 năm (lần 1) từ 20/10/2019 đến 19/10/2020

    Bên em muốn dời thành HĐLĐ xác định thời hạn (lần 1) từ 20/10/2019 đến 15/11/2020

    Em cảm ơn ạ

    Chào bạn!

    Về vấn đề bạn hỏi em tư vấn như sau:

    Hợp đồng là sự thỏa thuận giữa các bên. Luật không can thiệp.

    I can neither confirm nor deny details of any information without the Secretary's approval.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn embesatthu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/09/2019)
  • #529289   29/09/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 112 lần


    Trường hợp này nếu muốn thay đổi thời hạn trên hợp đồng lao động thì Người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận để ký phụ lục hợp đồng lao động. Tuy nhiên không rõ dễ quản lý thể hiện ở chỗ nào chứ trường hợp này mình thấy càng phức tạp thêm. Rồi giả sử trường hợp nhân sự ra vào liên tục thì sắp xếp như thế nào...

     
    Báo quản trị |  
  • #529334   29/09/2019

    khunglonghong viết:

    Bên công ty em đang tính dời tất cả HĐLĐ của các bạn mới kết thúc vào cùng 1 ngày cho dễ quản lý, em không biết có sai luật không, các anh/ chị tư vấn giúp em nhé, được cho em biết quy định ở khoản mấy, luật nào lun ạ

    VÍ dụ: bạn A ký HĐLĐ xác định thời hạn 1 năm (lần 1) từ 20/10/2019 đến 19/10/2020

    Bên em muốn dời thành HĐLĐ xác định thời hạn (lần 1) từ 20/10/2019 đến 15/11/2020

    Em cảm ơn ạ

    Điều 5 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định:

    "Điều 5. Sửa đổi thời hạn hợp đồng lao động bằng phụ lục hợp đồng lao động

    Thời hạn hợp đồng lao động chỉ được sửa đổi một lần bằng phụ lục hợp đồng lao động và không được làm thay đổi loại hợp đồng đã giao kết, trừ trường hợp kéo dài thời hạn hợp đồng lao động với người lao động cao tuổi và người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách quy định tại Khoản 6 Điều 192 của Bộ luật Lao động."
    Theo đó thì trường hợp này bạn có thể ký phụ lục điều chỉnh thời hạn hợp đồng được bạn nhé. Tuy nhiên lưu ý là bạn chỉ được gia hạn 01 lần và không được làm thay đổi loại hợp đồng đã ký. Ví dụ như đây là hợp đồng xác định thời hạn 36 tháng rồi mà bạn ký gia hạn thì sẽ không được vì khi đó nó thành HĐLĐ không xác định thời hạn. Mình nghĩ bạn nên cân nhắc việc thay đổi thời gian hợp đồng này nhằm mục đích gì, có lợi gì hay không rồi hẵn làm nhé, vì mình thấy nó không cần thiết.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #529521   30/09/2019

    khunglonghong
    khunglonghong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/10/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Em cảm ơn các anh, chị đã tư vấn ạ

    Có điều chắc do em nói không rõ nên mọi người chưa hiểu ý

    Các HĐLĐ cũ đã ký thì bên em cứ tiếp tục, không sửa (ví dụ ký lần 1 từ 13/08/2018 đến 12/08/2019 thì tái ký vẫn tiếp tục HĐLĐ từ 13/08/2019 đến 12/08/2020)

    Ở đây em muốn hỏi cho các bạn mới thôi (chưa ký HĐLĐ nào với công ty cả)

    ví dụ:

    -Mới vào công ty thì theo như thường lệ em sẽ soạn HĐLĐ "xác định thời hạn 1 năm từ 03/10/2019 đến 02/10/2020". Nhưng bi giờ em soạn thành HĐLĐ "xác định thời hạn từ 03/10/2019 đến 15/10/2020" được không ạ.

    Em cảm ơn mọi người.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #529533   30/09/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1184)
    Số điểm: 10673
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 255 lần


    Hợp đồng lao động là văn bản thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả công, trong đó quy định điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động. Không hiểu công ty bạn làm như vậy để làm gì mặc dù nếu hai bên đồng ý thì việc ký kết như vậy sẽ không sai luật nhưng về lâu dài nó làm phức tạp thêm.

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |  
  • #530007   30/09/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1090)
    Số điểm: 6994
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 142 lần


    Ở đây trước tiên cần căn cứ vào loại hợp đồng lao động mà bạn giao kết. Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đang có dự định ký hợp đồng xác định thời hạn. Theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 22 Bộ Luật lao động 2012 có nêu Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng. Do đó, nếu bạn giao kết thời hạn trong khoản thời gian trên, có ngày lẻ cũng không sao nhé.

     
    Báo quản trị |