Thời gian hưởng thai sản có được ghi nhận thời gian tham gia BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #526088 22/08/2019

    nguyenanh468

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2019
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Thời gian hưởng thai sản có được ghi nhận thời gian tham gia BHXH

    Cho mình hỏi trường hợp giáo viên dạy hợp đồng lao động theo năm học có đóng bảo hiểm xã hội. Ngày 31/05/2014 chị này thanh lý hợp đồng với trường. 26/06/2014 nghỉ thai sản con. Từ ngày 01/07/2014 chị này lại nhận được quyết định xét tuyển đặc cách vào ngành giáo dục. Sau đó chị này vẫn được chi trả chế độ thai sản nhưng trên sổ bảo hiểm của lại ghi là không tham gia bảo hiểm xã hội? Vậy thì có đúng không ạ?

     
    350 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nguyenanh468 vì bài viết hữu ích
    thuychichu (23/08/2019) ThanhLongLS (22/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #526112   22/08/2019

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (949)
    Số điểm: 9473
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 244 lần


    Theo quy định tại Khoản 6 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 Quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; cấp sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành

    "Điều 42. Quản lý đối tượng

    6. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động.

    ...

    6.1. Trường hợp HĐLĐ hết thời hạn trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản thì thời gian hưởng chế độ thai sản từ khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đến khi HĐLĐ hết thời hạn được tính là thời gian đóng BHXH, thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản sau khi HĐLĐ hết thời hạn không được tính là thời gian đóng BHXH.

    6.2. Thời gian hưởng chế độ thai sản của người lao động chấm dứt HĐLĐ, HĐLV hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi không được tính là thời gian đóng BHXH."

    Mình thấy trường hợp của chị đó là nghỉ việc trước khi nghỉ hưởng chế độ thai sản nên hưởng chế độ thai sản này không tính là thời gian đóng BHXH. Thời gian tháng 7 chị xét đặc cách vào ngành nhưng phải xem xét là thời gian này đã ký hợp đồng làm việc hay chưa, nếu đã ký rồi thì thời gian này sẽ xét là thời gian tham gia bảo hiểm xã hội.

    Một số thông tin bạn tham khảo!

    Cập nhật bởi thuychichu ngày 22/08/2019 07:11:44 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/08/2019)