Thời gian giải quyết thuận tình ly hôn tại Tòa án?

Chủ đề   RSS   
  • #533680 27/11/2019

    lananh8998
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (238)
    Số điểm: 1685
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 46 lần


    Thời gian giải quyết thuận tình ly hôn tại Tòa án?

    Câu hỏi: Tòa giải quyết việc thuận tình ly hôn chậm nhất là bao lâu?

    Trả lời:

    Thuận tình ly hôn là việc hai bên tự nguyện chấm dứt quan hệ vợ chồng, do vậy thủ tục yêu cầu thuận tình ly hôn cũng nhanh chóng hơn so với ly hôn theo yêu cầu của một bên. Thuận tình ly hôn là yêu cầu về hôn nhân gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của TAND cấp huyện theo khoản 2 Điều 29, điểm b khoản 2 Điều 35 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015.

    Người có yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn phải gửi đơn yêu cầu đến Tòa án có thẩm quyền kèm tài liệu,chứng cứ. Đơn yêu cầu theo Mẫu số 01-VDS Nghị quyết 04/2018/NQ-HĐTP ban hành biểu mẫu đơn yêu cầu giải quyết việc dân sự.

    Thời gian để Tòa án thụ lý đơn yêu cầu chậm nhất là 08-10 ngày theo quy định tại Điều 363 BLTTDS 2015:

    • Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đơn yêu cầu và tài liệu, chứng cứ kèm theo, Chánh án Tòa án phân công Thẩm phán giải quyết đơn yêu cầu.
    • Nếu đơn yêu cầu đã đủ điều kiện thụ lý thì Thẩm phán thông báo cho người yêu cầu về việc nộp lệ phí trong thời hạn 05 ngày làm việc.

    Tòa án thụ lý đơn yêu cầu khi người yêu cầu nộp cho Tòa án biên lai thu tiền lệ phí yêu cầu giải quyết việc dân sự.

    Tòa án thông báo bằng văn bản về việc Tòa thụ lý đơn yêu cầu trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày thụ lý đơn yêu cầu theo quy định khoản 1 Điều 365 BLTTDS 2015

    Thời hạn chuẩn bị xét đơn yêu cầu là 01 tháng, kể từ ngày Tòa thụ lý đơn yêu cầu theo quy định tại Điều 366 BLTTDS 2015. Trong thời hạn này, Tòa ra quyết định mở phiên họp hòa giải theo quy định của Điều 54 Luật hôn nhân và gia đình 2014.

    Trong thời hạn 07 ngày, nếu Tòa án hòa giải không thành, không có đương sự nào thay đổi ý kiến xét thấy hai bên tự nguyện ly hôn và đã thoả thuận về việc chia tài sản, nuôi dưỡng con cái thì Toà án công nhận thuận tình ly hôn căn cứ khoản 1 Điều 212 BLTTDS 2015.

    Do vậy, thời gian để Tòa án sẽ giải quyết việc thuận tình ly hôn chậm nhất là khoảng 02 tháng.

     

     

     
    467 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lananh8998 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #533790   28/11/2019

    Thay đổi người trực tiếp chăm sóc con sau khi ly hôn

    Căn cứ Điều 84 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn:

    Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức (là người thân thích; Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình; Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em; Hội liên hiệp phụ nữ) về quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn thì Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

    - Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

    - Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

    Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn duongpham5991 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/11/2019)