DanLuat 2015

Thời gian được xác định để chi trả cho người lao động trong việc sa thải trái pháp luật.

Chủ đề   RSS   
  • #390218 01/07/2015

    tonyhoa

    Sơ sinh


    Tham gia:17/05/2012
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 370
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Thời gian được xác định để chi trả cho người lao động trong việc sa thải trái pháp luật.

    Chào cả nhà,

    Điều 42 Bộ luật lao động quy định về Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật khoản 1 quy định "Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động".
    Việc phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày không được làm việc ở đây được xác định từ thời điểm nào đến thời điểm nào?
    Quan Điểm thứ 1. Từ thời điểm thôi việc vì sa thải trái pháp luật đến thời điểm bản án của tòa có hiệu lực.
    Quan điểm thứ 2. Từ thời điểm thôi việc vì sa thải trái pháp luật đến thời điểm hợp đồng ký kết hết thời hạn hợp đồng.

    Xin cho ý kiến và văn bản hướng dẫn.

    Xin cảm ơn!

     
    6257 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #390433   02/07/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Văn bản hướng dẫn thì không có.

    Ý kiến thì tôi theo quan điểm thứ hai, bởi vì hai bên chấm dứt quan hệ lao động với nhau kể từ ngày HĐLĐ hết hạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #390698   05/07/2015

    tonyhoa
    tonyhoa

    Sơ sinh


    Tham gia:17/05/2012
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 370
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Anh ntdieu oi.

    Hợp đồng lao động hết thời hạn không đương nhiên chấm dứt quan hệ lao động. Như thế, quan điểm của anh như thế nào anh có thể nói rõ hơn được không ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #390699   05/07/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Quan điểm của tôi đã nói rõ bên trên rồi mà.

    Khi HĐLĐ hết hạn thì quan hệ lao động sẽ đương nhiên chấm dứt. Những gì còn lại chỉ là thanh toán cho hết nợ nần mà thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #390707   05/07/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    tonyhoa viết:

    Chào cả nhà,

    Điều 42 Bộ luật lao động quy định về Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật khoản 1 quy định "Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động".
    Việc phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày không được làm việc ở đây được xác định từ thời điểm nào đến thời điểm nào?
    Quan Điểm thứ 1. Từ thời điểm thôi việc vì sa thải trái pháp luật đến thời điểm bản án của tòa có hiệu lực.
    Quan điểm thứ 2. Từ thời điểm thôi việc vì sa thải trái pháp luật đến thời điểm hợp đồng ký kết hết thời hạn hợp đồng.

    Xin cho ý kiến và văn bản hướng dẫn.

    Xin cảm ơn!

    Chào bạn.

    Theo luật lao động:

    Điều 3. Giải thích từ ngữ

    Trong Bộ luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

    6. Quan hệ lao động là quan hệ xã hội phát sinh trong việc thuê mướn, sử dụng lao động, trả lương giữa người lao động và người sử dụng lao động. 

    Như vậy khi HĐLĐ hết hạn thì đương nhiên quan hệ lao động chấm dứt.

    Còn ý bạn muốn hỏi :"những ngày người lao động không được làm việc" là tính đến khi nào thì: 

    -Từ thời điểm thôi việc vì sa thải trái pháp luật đến thời điểm bản án của tòa có hiệu lực nếu hợp đồng vẫn còn thời hạn hoặc đối với hợp đồng không xác định thời hạn.

    -Từ thời điểm thôi việc vì sa thải trái pháp luật đến thời điểm hợp đồng ký kết hết thời hạn hợp đồng, nếu HĐLĐ hết hạn trước khi bản án có hiệu lực pháp luật. Khi HĐLĐ hết hạn thì người lao động không được làm việc không có lỗi của người sử dụng lao động, NSDLĐ không có nghĩa vụ trả lương sau khi HĐLĐ chấm dứt. Đúng như bạn ntdieu đã tư vấn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #390729   06/07/2015

    tonyhoa
    tonyhoa

    Sơ sinh


    Tham gia:17/05/2012
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 370
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Chào Anh Hungmaiusa!

    Như quan điểm Anh đã trao đổi thì căn cứ vào loại HĐLĐ để xác định thời điểm làm căn cứ tính thời gian " những ngày người lao động không được làm việc". Tôi mong anh trích dẫn căn cứ pháp lý giúp em.

    Em đã đọc nhiều bản án có hiệu lực về vấn đề trên, rất nhiều thẩm phán có cùng quan điểm trên. Em cũng đã biết, nhưng đó chỉ dừng lại ở quan điểm. Em xin đưa ra 1 lập luận mang tính trái chiều như sau:

    Thứ 1. HĐLĐ không đương nhiên chấm dứt khi hết thời hạn hợp đồng. Trường hợp nếu HĐLĐ hết thời hạn mà người lao động vẫn còn làm việc tại doanh nghiệp "thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng"
    Như vậy, trường hợp thời gian nghỉ việc do sa thải trái pháp luật có được xem là thời gian làm việc không? Nếu xác định được thời gian sa thải trái pháp luật được xem là thời gian làm việc thì đương nhiên hợp đồng được gia hạn theo quan điểm trên.

    Căn cứ Theo quy định tại Khoản 3 Điều 14 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/1/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động 2012 thì  "thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động bao gồm: thời gian người lao động đã làm việc cho người sử dụng lao động; thời gian thử việc, học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động; thời gian được người sử dụng lao động cử đi học; thời gian nghỉ hưởng chế độ theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội; thời gian nghỉ hàng tuần theo Điều 110, nghỉ việc hưởng nguyên lương theo các Điều 111, Điều 112, Điều 115 và Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật Lao động; thời gian nghỉ để hoạt động công đoàn theo quy định của pháp luật về công đoàn; thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động; thời gian nghỉ vì bị tạm đình chỉ công việc và thời gian bị tạm giữ, tạm giam nhưng được trở lại làm việc do được cơ quan nhà nước có thẩm quyền kết luận không phạm tội."

    Như vậy, việc phải nghỉ việc do sa thải trái pháp luật không do lỗi của người lao động mà hoàn toàn do lỗi của người SDLĐ thì được xem là thời gian làm việc của NLĐ.

    Hợp đồng có thời hạn 12 tháng trong trường hợp này sẽ được xác định là HĐLĐ không xác định thời hạn và thời gian để tính tiền lương sa thải trái pháp luật là từ thời điểm NLĐ nghỉ việc do sa thải trái pháp luật đến thời điểm bản án có hiệu lực.

    Một vài lập luận của em, mong các anh chia sẻ ý kiến.

    Cập nhật bởi tonyhoa ngày 06/07/2015 09:03:42 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-