DanLuat 2015

Thời gian cộng nối đóng BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #393003 20/07/2015

    Thời gian cộng nối đóng BHXH

    Thưa luật sư!  Tôi làm việc ở Công ty từ tháng 07/1995 đến nay là 20 năm.Năm 1997 tôi nghỉ sinh 5 tháng, tháng 07/2015 tôi xin nghỉ việc, Nhưng khi làm thủ tục thì cơ quan BHXH trừ 5 tháng nghỉ thai sản vì theo Nghị định số 93/1998/NĐ-CP ngày 12/11/1998 thì thời gian nghỉ thai sản theo quy định chỉ cộng cho người lao động sinh con từ tháng 12/1998 trở về sau. Xin Luật sư cho tôi hỏi như vậy có đúng không? Xin cảm ơn Luật sư

     
    2111 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #393100   20/07/2015

    thuytaxauxi
    thuytaxauxi
    Top 500
    Female
    Mầm

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2012
    Tổng số bài viết (83)
    Số điểm: 505
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 19 lần


    Đúng rồi chị nhé!
     
    Vì theo khoản 3 điều 1 Nghị định 93/1998/NĐ-CP sửa đổi Điều lệ Bảo hiểm xã hội ban hành kèm theo Nghị định 12/CP:
     
    3. Bổ sung Điều 36a như sau:
     
    Thời gian người lao động nữ nghỉ việc trước và sau khi sinh con theo quy định được tính là thời gian được hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội. Trong thời gian nghỉ này, lao động nữ và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội, khoản này do quỹ bảo hiểm xã hội bảo đảm.
     
    Nghị định này có hiệu lực từ ngày 27/11/1998.
     
    Nếu ngày 27/11/1998, chị vẫn đang trong thời gian nghỉ thai sản thì thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian tham gia BHXH. Còn trước đó không được tính.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuytaxauxi vì bài viết hữu ích
    caosudautieng (23/07/2015)

0 Thành viên đang online
-