Thời gian còn hiệu lưc để DN khởi kiện đòi tiền

Chủ đề   RSS   
  • #2636 22/10/2008

    binh1967

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2008
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời gian còn hiệu lưc để DN khởi kiện đòi tiền

    Thưa luật sư,

    Doanh nghiệp tôi có hợp đồng thi công với một doanh nghiẹp khác , công việc đã xong đã có thanh lý hợp đồng và đối chiếu công nợ vào ngày 31/12/2006.

    Đến nay Doanh nghiệp tôi đã nhiều lần đề nghị thanh toán nợ và đối chiếu công nợ nhưng không được bên kia đồng ý trả tiền và nếu chưa trả thì ký lại đối chiếu công nợ. Vậy doanh nghiệp muốn khởi kiện phải làm thế nào và thời gian khởi kiện có còn hiệu lưc không?

    Kính đề nghị luật sư tư vấn giúp.

    Thành thật cảm ơn.
     
    13373 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #2637   05/10/2008

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 72 lần


    Chào bạn,

    Theo Điều 319 Luật thương mại 2005, thời hiệu khởi kiện áp dụng đối với các tranh chấp thương mại là 2 năm kể từ thời điểm quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm.

    Công ty bạn đã có biên bản đối chiếu công nợ ngày 31/12/2006. Công ty bạn có thể sẽ hết thời hiệu khởi kiện vào ngày 31/12/2008 nếu không có ký kết đối chiếu công nợ mới giữa hai bên.

    Do thời hiệu khởi kiện sắp hết, Công ty bạn nên nhanh chóng gặp công ty kia để yêu cầu trả nợ và chuẩn bị ngay hồ sơ khởi kiện nếu bên kia vẫn không thanh tóan.

    Hồ sơ khởi kiện gồm: Đơn khởi kiện, hợp đồng dịch vụ ký kết giữa hai bên, biên bản nghiệm thu và thanh lý hợp đồng, biên bản đối chiếu công nợ ngày 31/12/2006 và các giấy tờ có liên quan khác.

    Chúc thành công.

    Nếu cần giúp đỡ tư vấn hoặc hỗ trợ pháp lý, vui lòng liên hệ: Luật sư Lê Xuân Hiệp – ĐT: 0908329694.

    Thân chào.

     
    Báo quản trị |  
  • #2638   20/10/2008

    binh1967
    binh1967

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2008
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể tách một vụ án đòi tiền ra làm nhiều vụ án để xử không?

    Công ty chúng tôi có giao việc cho một đội thi công nhận thi công các công trình qua phiếu giao việc được quy định rõ :

    + Trách nhiệm đội thi công là trả lại công trình đã thi công hoàn thành bằng giá trị Chủ đầu tư thanh toán


    + Công ty cho ứng tiền thi công


    Trong quá trình thi công có cho Đội thi công ứng tiền để thi công và trả tiền hoàn ứng bằng các công trình hoàn thành.


    Năm 2007 đã lên số liệu công nợ từ các chi tiết ký trực tiếp tạm ứng của Đội thi công và đã có số liệu tiền ứng và tiền hoàn ứng ( bằng giá trị công trình) với giá trị tiền ứng lớn hơn tiền hoàn ứng ( tức là Đội thi công đã ứng vượt được xem là nợ Công ty ).


    Nhưng đội thi công lại đề nghị tòa án quận tại nơi Công ty đóng văn phòng để đòi tiền. và việc đòi tiền dựa trên các công trình chưa thi công hoàn thành hoặc không có thực để đòi.


    Tòa án quận sau khi xem xét 4 công trình và xử Công ty phải trả cho Đội thi công số tiền của một công trình( có giá trị nhỏ hơn giá trị Đội còn nợ Công ty ).


    Án phí Đội thi công nộp là 9triệu đồng, Công ty nôp 4 triệu đồng  và yêu cầu Công ty khởi kiện lại Đội thi công tại quận khác nơi đội thi công cư trú để đòi tiền.


    Công ty đã khởi kiện và được quận nơi cư trú Đội thi công xử thắng kiện yêu cầu Đội thi công trả tiền với số tiền lớn hơn tòa án nơi Công ty đóng văn phòng với án phí là : Đội thi công nộp 6 triệu đồng và hoàn trả cho Công ty số tiền nộp khi xử án là 4 triệu đồng..


    Vậy đề nghị luật sư tư vấn giúp :


    1. Việc tách một vụ án ra làm hai vụ án để xử như vậy có phù hợp với pháp luật không?


    2. Tiền án phí các bên phải thanh toán như thế nào? cho cơ quan thi hành án.


    3. Công ty nhận lại tiền nộp án phí ở đâu? và cần những thủ tục nào ?


    Rất mong luật sư xem xét và tư vấn giúp ,


    Thành thật cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #2639   16/10/2008

    LS_NgThanhLuan
    LS_NgThanhLuan

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2008
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo tôi việc có biên bản đối chiếu công nợ thì chưa chắc thời hiệu khởi kiện được tính từ ngày có biên bản đối chiếu công nợ,

    Vì thông thường trong biên bản đối chiếu công nợ hai bên thường thoả thuận lại thời hạn trả nợ,


    Như vậy phải xem xét trong biên bản đối chiếu công nợ hai bên thoả thuận về thời hạn trả nợ là khi nào, và khi kết thúc thời hạn đó mà không trả nợ thì thời hiệu khởi kiện tính từ ngày tiếp theo của ngày kết thúc thời hạn trả nợ.


    Nếu sau hai năm kể từ ngày kết thúc thì mới được coi là hết thời hiệu.
     
    Báo quản trị |  
  • #2640   16/10/2008

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 72 lần


    Chào Luật sư đồng nghiệp,

    Tôi hoàn toàn thống nhất với ý kiến của Luật sư. Tuy nhiên, do câu hỏi tư vấn hết sức chung chung và tôi không biết nội dung của biên bản đối chiếu công nợ có thỏa thuận lại thời gian trả nợ hay không nên tôi đưa ra lời tư vấn tốt nhất cho người đặt câu hỏi là nên chuẩn bị hồ sơ khởi kiện trước năm 2008 (là lấy ngày ký lại biên bản biên bản đối chiếu công nợ năm 2006).

    Cảm ơn ý kiến đóng góp xây dựng của luật sư.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Ls Lê Xuân Hiệp, thuộc Đoàn Luật sư tỉnh Ninh Thuận năm 2003. Luật sư thuộc Đoàn Luật sư TP.HCM năm 2008.