Thời gian bổ nhiệm thanh tra viên

Chủ đề   RSS   
  • #377931 07/04/2015

    lthau

    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời gian bổ nhiệm thanh tra viên

    Trước đây công tác tại Ban QLDA công trình XDCB được 5 năm, đến tháng 9/2014 tôi chuyển về công tác ở Thanh tra tỉnh (hiện nay đã có bằng QLNN và nghiệp vụ thanh tra viên, Anh văn B) nhưng phải đến tháng 9/2015 mới được bổ nhiệm thanh tra viên. Việc bổ nhiệm phải qua 01 năm là căn cứ vào văn bản nào?

     
    8038 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #378147   08/04/2015

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn!

    Liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư trả lời như sau:

    Căn cứ theo Điều 32 Luật thanh tra quy định về tiêu chuẩn thanh tra viên,  Điều 6 Nghị định 97/2011/NĐ-CP của Chính phủ quy định về tiêu chuẩn ngạch thanh tra viên thì quy định của pháp luật về trình độ, thâm niên công tác đối với ngạch thanh tra viên như sau:

    a) Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên phù hợp với chuyên môn thuộc ngành, lĩnh vực đang công tác;

    b) Có văn bằng hoặc chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ ngạch thanh tra viên;

    c) Có văn bằng hoặc chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ quản lý nhà nước ngạch chuyên viên;

    d) Có văn bằng hoặc chứng chỉ ngoại ngữ trình độ B trở lên thuộc 01 trong 05 thứ tiếng: Anh, Pháp, Nga, Trung Quốc, Đức. Đối với công chức công tác tại các địa phương ở vùng miền núi, vùng sâu, vùng xa, vùng biên giới, hải đảo có sử dụng tiếng dân tộc thiểu số phục vụ trực tiếp cho công tác thì được thay thế chứng chỉ ngoại ngữ bằng chứng chỉ tiếng dân tộc thiểu số do cơ quan có thẩm quyền cấp hoặc Thủ trưởng cơ quan thanh tra nơi công chức đó công tác xác nhận;

    đ) Sử dụng thành thạo tin học văn phòng hoặc có chứng chỉ tin học văn phòng;

    e) Có thời gian ít nhất 02 năm làm công tác thanh tra (không kể thời gian tập sự, thử việc).

    Trường hợp là cán bộ, công chức, viên chức, sỹ quan Quân đội nhân dân, sỹ quan Công an nhân dân công tác ở cơ quan, tổ chức, đơn vị khác chuyển sang cơ quan thanh tra nhà nước thì phải có thời gian ít nhất 05 năm giữ ngạch công chức, viên chức, cấp hàm tương đương ngạch thanh tra viên.

    Điều 10. Nghị định 97/2011 quy định về việc bổ nhiệm ngạch thanh tra như sau

    1. Việc bổ nhiệm các ngạch thanh tra phải bảo đảm các nguyên tắc sau:

    a) Người được bổ nhiệm có đủ tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ của ngạch thanh tra quy định tại khoản 1 Điều 32 Luật Thanh tra và các tiêu chuẩn quy định tại các điều 6, 7, 8 và 9 của Nghị định này.

    b) Việc bổ nhiệm phải đúng thẩm quyền, trình tự thủ tục quy định và phù hợp với nhu cầu vị trí công tác.

              Như vậy, pháp luật không hề quy định việc bổ nhiệm thanh tra viên phải qua 01 năm, người muốn được bổ nhiệm tranh tra viên thì người đó phải có đủ tiêu chuẩn, chuyên môn, nghiệp của vụ ngạch tranh tra theo quy định tại khoản 1 Điều 32 Luật tranh tra và việc bổ nhiệm phải đúng thẩm quyền, trình tự thủ tục và còn phải tùy thuộc vào nhu cầu vị trí công tác.

    Trên đây là toàn bộ nội dung trả lời của Luật sư. Nếu bạn còn có vướng mắc nào vui lòng liên hệ đến Công ty Luật Thành đô để được giải đáp miễn phí.

    Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486.

    Email       : Luatthanhdo@gmail.com

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com