Thời gian báo nghỉ thai sản thực tế cho người lao động.

Chủ đề   RSS   
  • #233062 13/12/2012

    phamloan231

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời gian báo nghỉ thai sản thực tế cho người lao động.

    Chào Luật sư!

    Em có những thắc mắc muốn luật sư tư vấn: 

    1. Một công nhân viết đơn xin nghỉ thai sản cho công ty từ ngày 1/5/2012 đến ngày 1/9/2012 là tròn 4 tháng theo đúng quy định ( nhưng thực tế đến ngày 25/5/2012 công nhân này mới sinh) . Công ty em đã báo giảm thai sản của bạn này từ tháng  5. Vậy có đúng quy định không ạ? Thời gian 4 tháng được hưởng thời gian đóng bảo hiểm trong chế độ thai sản ghi trong sổ bảo hiểm xã hôi là từ ngày1/5/20012-1/9/2012 hay từ 25/5/2012 - 25/9/2012.

    2. Một công nhân viết đơn nghỉ thai sản từ ngày 1/5/2012 đến ngày 1/9/2012 là tròn 4 tháng theo quy định( nhưng thực tế đến 16/6/2012 họ mới sinh con). Công ty em cugnx báo giảm thai sản cho bạn này từ 1/5/2012. Vậy có đúng với quy định không ạ. Và thwoif gian 4 tháng được hưởng thời gian đóng bảo hiểm xã hôi trong chế độ thai sản ghi trong sổ bao hiểm xã hội là từ ngày nào đến ngày nào?

    Rất mong nhận được câu trả lời của Luật sư!

     
    16191 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #233211   14/12/2012

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo quy định tại Điều 71, Luật BHXH, thời gian hưởng chế độ khi sinh con: Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản là 4 tháng. 

    Có thể hiểu rằng, thời gian nghỉ việc hay không làm việc để hưởng chế độ thai sản là 4 tháng, tức là tính từ ngày người lao động xin nghỉ để hưởng chế độ thai sản.

    Cũng theo Điều 35 của Luật này, thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội. Vì vậy, khi người lao động xin nghỉ, công ty phải thực hiện báo giảm để không phải đóng BHXH cho người đó.

    Vì vậy, theo tôi nghĩ, công ty không có sai phạm gì trong vấn đề này.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #233280   14/12/2012

    phamloan231
    phamloan231

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn câu trả lời của Luật sư!

    Còn một vế nữa thắc mắc của em chưa được giải đáp: Thời gian mà ghi vào sổ bảo hiểm là thời gian thực nghỉ tính từ thời điểm viết đơn hay là thời gian tính từ ngày sinh con a.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896