DanLuat 2015

Thời gian bao lâu tôi mới nhận được tiền BHXH?

Chủ đề   RSS   
  • #350336 15/10/2014

    vodiphuong

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời gian bao lâu tôi mới nhận được tiền BHXH?

    Tôi đã dạy học được 10 năm, tham gia đóng BHXH 10 năm, vì điều kiện gia đình tôi xin thôi việc và làm đơn xin hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần. Vậy thời gian bao lâu tôi mới nhận được số tiền BHXH trả kể từ ngày tôi thôi việc. xin cảm ơn!

     
    20399 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #350365   15/10/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn phải chờ 1 năm sau mới được nhận nhé, trừ trường hợp bạn ra nước ngoài định cư

     
    Báo quản trị |  
  • #351014   20/10/2014

    accatk
    accatk

    Sơ sinh


    Tham gia:11/02/2014
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    bạn có thể mang số đó tới cơ quan mới và đóng tiếp vào sổ BHXH đó. thời gian đóng BHXH của bạn vẫn được bảo lưu và cộng dồn.

     
    Báo quản trị |  
  • #351097   20/10/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn, theo quy định tại Nghị định 152/2006/NĐ-CP hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH, cụ thể:

    "Điều 30. Điều kiện và mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu theo khoản 1 Điều 55 và mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo Điều 56 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:
     
    1. Điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 26 Nghị định này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;
     
    b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;
     
    c) Sau 12 tháng nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;
     
    d) Ra nước ngoài để định cư.
     
    2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội.
     
    3. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần, nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì được tính như quy định tại khoản 5 Điều 28 Nghị định này."
     
    Như vậy, trường hợp của bạn là phải chờ 12 tháng tính từ ngày nghỉ việc trong khoản thời gian này bạn không tham gia bảo hiểm xã hội thì khi có đơn yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần thì sẽ được giải quyết (thời hạn giải quyết là 10 ngày làm việc tính từ ngày nhận đủ hồ sơ).
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-