Thời điểm xuất hóa đơn ?

Chủ đề   RSS   
  • #389974 30/06/2015

    Thời điểm xuất hóa đơn ?

    Chào luật sư.

    Công ty tôi có thuê dịch vụ bảo vệ (từ ngày 1/3/2015->31/03/2015), công ty này đã xuất hóa đơn cho công ty tôi vào ngày 25/03/2015. Nhưng theo tôi ngày xuất hóa đơn phải là ngày 31/03/2015 . Xin hỏi luật sư hóa đơn xuất ngày nào cho trường hợp này?

    Cập nhật bởi pvc1981 ngày 30/06/2015 08:00:57 SA
     
    3871 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #449686   16/03/2017

    Chào bạn!

    Dựa vào những thông tin mà bạn cung cấp, tôi có một số ý kiến đóng góp như sau:

    Trước hết, Khoản 2 Điều 16 của Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ như sau:

    “a) Tiêu thức “Ngày tháng năm” lập hóa đơn

    Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.”

    Áp dụng vào trường hợp của bạn, dịch vụ bảo vệ được hoàn thành vào ngày 31/3/2015 nên ngày xuất hóa đơn đối với việc cung ứng dịch vụ này là ngày 31/3/2015. Tuy nhiên, nếu công ty cung ứng dịch vụ thu tiền vào ngày 25/3/2015, trong thời gian cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày 25/3/2015. Do bạn không nêu cụ thể thời điểm thu tiền dịch vụ nên tôi không thể khẳng định việc xuất hóa đơn ngày 25/3/2015 là vi phạm hay không vi phạm pháp luật.

    Nếu hành vi xuất hóa đơn không đúng thời điểm bị xử phạt theo Khoản 3 Điều 11 Thông tư 10 /2014/TT-BTC ngày 17/01/2014 hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn như sau:

    Điều 11. Hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ

    3. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

    a) Lập hoá đơn không đúng thời điểm.

    Thời điểm lập hoá đơn thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư của Bộ Tài chính về hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ.

    a.1) Phạt cảnh cáo nếu việc lập hoá đơn không đúng thời điểm không dẫn đến chậm thực hiện nghĩa vụ thuế và có tình tiết giảm nhẹ. Trường hợp không có tình tiết giảm nhẹ thì phạt tiền ở mức tối thiểu của khung hình phạt.

    Ví dụ: Công ty C giao hàng cho khách hàng vào ngày 01/3/2014 (căn cứ vào phiếu xuất kho của Công ty C), nhưng đến ngày 03/3/2014 Công ty C mới lập hóa đơn để giao cho khách hàng. Việc lập hoá đơn như trên là không đúng thời điểm nhưng Công ty C đã kê khai, nộp thuế trong kỳ tính thuế của tháng 3/2014 nên Công ty C bị xử phạt ở mức 4.000.000 đồng (do không có tình tiết giảm nhẹ).

    a.2) Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi khác lập hoá đơn không đúng thời điểm theo quy định.“

    Hiện tại, do các thông tin mà bạn cung cấp còn hạn chế, nên tôi chỉ có thể trả lời sơ bộ cho bạn như vậy. Để có được câu trả lời chính xác hơn bạn nên liên hệ trực tiếp với luật sư để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án tốt nhất.

    Chuyên viên tư vấn Nguyễn Hà Tường Vân

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |