DanLuat 2015

Thời điểm trả lãi vay của sinh viên

Chủ đề   RSS   
  • #65716 27/10/2010

    minhduongvtb

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời điểm trả lãi vay của sinh viên

    Chào anh!
    Em hiện đang học năm thứ 5, kỳ 9 hệ Đại học.
    Em đã vay Ngân hàng được 8 kỳ, kỳ thứ 9 này là kỳ cuối em được vay vốn.
    Nhưng em nghe nói là kỳ cuối này em phải trả lãi suất tính từ kỳ 1 cho đến kỳ cuối này là 3,2 triệu. Trong khi đó em lại vay một kỳ được 4,3 triệu. Mà kỳ cuối là kỳ cần tiền nhất.
    Vậy cho em hỏi chính sách đó có đúng không?
    Em nghe nói là sinh viên sau khi ra trường mới tính lãi suất và trả lãi suất mà.
    Mong nhận được sự hồi âm của anh!
    Thanks!
    Cập nhật bởi admin ngày 28/10/2010 01:30:41 PM Hủy hiển thị ra trang chủ - Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 28/10/2010 09:16:12 AM Sửa tiêu đề, tạo chữ có dấu, tách bài viết thành chủ đề
     
    5239 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #65917   28/10/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    minhduongvtb viết:
    Chào anh!
    Nhưng em nghe nói là kỳ cuối này em phải trả lãi suất tính từ kỳ 1 cho đến kỳ cuối này là 3,2 triệu.


    Chào bạn!
    Thông tin bạn nghe ở trên là không chính xác.


    Theo Điều 9 Quyết định số #548dd4;">157/2007/QĐ-TTg
    thì trong thời gian học thì đối tượng được vay chưa phải trả nợ gốc và lãi mà việc trả chỉ phải thực hiện ngay sau khi đối tượng có việc làm, có thu nhập nhưng không quá 12 tháng kể từ ngày kết thúc khoá học.

    Quyết định này chỉ mới được bổ sung một lần để điều chỉnh mức cho vay.

    Tại hướng dẫn số #548dd4;">2162A/NHCS-TD ngày 02/10/2007 của Tổng Giám đốc Ngân hàng Ngân hàng chính sách xã hội quy định: "Khi giải ngân số tiền cho vay của kỳ học cuối cùng, NHCSXH nơi cho vay cùng người vay thoả thuận việc định kỳ hạn trả nợ của toàn bộ số tiền cho vay. Người vay phải trả nợ gốc và lãi tiền vay lần đầu tiên khi HSSV có việc làm, có thu nhập nhưng không quá 12 tháng kể từ ngày HSSV kết thúc khoá học. Số tiền cho vay đ­ược phân kỳ trả nợ tối đa 6 tháng 1 lần, phù hợp với khả năng trả nợ của người vay do Ngân hàng và người vay thoả thuận ghi vào Khế ước nhận nợ".

    Cho đến này, NHCSXH chưa có bất cứ hướng dẫn nào khác.

    Thân!
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 28/10/2010 07:14:40 PM Tạo link văn bản

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |