DanLuat 2015

Thời điểm thực hiện hành vi phạm tội

Chủ đề   RSS   
  • #489537 14/04/2018

    Tuanvang

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2018
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời điểm thực hiện hành vi phạm tội

    Thưa luật sư tôi bị đánh tỉ lệ thương tật là 41%. Khi đánh tôi bị cáo mới 17 tuổi nhưng đến khi ra tòa bị cáo đả 18 tuổi vậy bị cáo hay gia đình bị cáo sẽ đền bù cho tôi??? Cảm ơn luật sư

     
    745 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #489551   14/04/2018

    Chào bạn, Theo quy định tại Điều 12 Bộ luật hình sự thì "Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

    Như vậy trong trường hợp bạn bị đánh gây tổn hại sức khỏe đến 41% thì bị cáo 17 tuổi đó phải chịu trách nhiệm hình sự về Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác  tại khoản 3 điều 143 Bộ luật hình sự cụ thể: 

    "Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%, thì bị phạt tù từ 04 năm đến 07 năm.

    Còn về phần bồi thường thiệt hại cho bạn thì theo quy định tại  Điều 586 Bộ luật dân sự 2015. về Năng lực chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại của cá nhân

    "Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi gây thiệt hại thì phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu không đủ tài sản để bồi thường thì cha, mẹ phải bồi thường phần còn thiếu bằng tài sản của mình."

    Như vậy trong trường hợp trên của bạn thì theo nguyên tắc bị cáo đó phải bồi thường cho bạn, còn nếu bị cáo đó ko đủ tài sản bồi thường thiệt hại về chi phí khám chữa bệnh, chi phí những ngày không đi làm được và những khoản hợp lý khác thì cha mẹ bạn đó phải bồi thường cho bạn bạn nhé. 

     
    Báo quản trị |  
  • #489554   14/04/2018

    quytan2311
    quytan2311
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (498)
    Số điểm: 4772
    Cảm ơn: 126
    Được cảm ơn 153 lần


    Hiện tại khi xác định, quyết định hình phạt đối với người dưới 18 tuổi sẽ căn cứ vào thời điểm người đó thực hiện hành vi phạm tội chứ không phải vào thời điểm Tòa án đưa ra xét xử. Như vậy, nếu lúc bị cáo thực hiện hành vi lúc 17 tuổi thì khi quyết định hình phạt phải căn cứ vào các tình tiết và quy định liên quan đến quyết định hình phạt đối với người dưới 18 tuổi. Mặc dù thời điểm đưa ta xét xử đã đủ 18 nhưng thời điểm thực hiện hành vi mới là căn cứ để xem xét quyết định hình phạt.

    Đối với vấn đề về bồi thường thì trên cơ sở đại diện thì" Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi gây thiệt hại thì phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu không đủ tài sản để bồi thường thì cha, mẹ phải bồi thường phần còn thiếu bằng tài sản của mình"

    Như vậy, nếu cá nhân đó thực hiện hành vi và gây ra thiệt hại thì không có đủ tài sản để bồi thường thì bố, mẹ sẽ là người bồi thường những thiệt hại đó. Cái này cũng là đúng về mặt giải quyết gia đinh, thông thường và thường là như vậy rồi, cho dù nhiều khi đã đủ 18 tuổi và hơn nhưng gây ra hậu quả thì bô, mẹ cũng phải là người chịu phần bồi thường đó do hành vi của con mình gây ra. Trách nhiệm của bị cáo phải bồi thường nhưng giờ vào tu thì đương nhiên người thân phải thực hiện bồi thường rồi.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-