DanLuat 2015

Thời điểm phát sinh người phụ thuộc để tính giảm trừ gia cảnh?

Chủ đề   RSS   
  • #515366 15/03/2019

    phungpham1973

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 810
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Thời điểm phát sinh người phụ thuộc để tính giảm trừ gia cảnh?

    Cho anh hỏi, bên anh có trường hợp đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc là bố mẹ đẻ, đến thời điểm ngày 31/12/2018 mới nộp hồ sơ đăng ký thì thời gian tính giảm trừ gia cảnh là thời gian nào (Giả sử tính đến 31/12/2018 bố anh tròn 61 tuổi và có thu nhập dưới 1tr đồng theo quy định được giảm trừ gia cảnh).

     
    163 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515372   15/03/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (706)
    Số điểm: 5276
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 30 lần


    Đối với nội dung này, điểm c.2 khoản 1 Điều 9 của Thông tư 111/2013/TT-BTC có quy định:

    c.2) Giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc

    c.2.1) Người nộp thuế được tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc nếu người nộp thuế đã đăng ký thuế và được cấp mã số thuế.

    c.2.2) Khi người nộp thuế đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc sẽ được cơ quan thuế cấp mã số thuế cho người phụ thuộc và được tạm tính giảm trừ gia cảnh trong năm kể từ khi đăng ký. Đối với người phụ thuộc đã được đăng ký giảm trừ gia cảnh trước ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành thì tiếp tục được giảm trừ gia cảnh cho đến khi được cấp mã số thuế.

    c.2.3) Trường hợp người nộp thuế chưa tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc trong năm tính thuế thì được tính giảm trừ cho người phụ thuộc kể từ tháng phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng khi người nộp thuế thực hiện quyết toán thuế và có đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc. Riêng đối với người phụ thuộc khác theo hướng dẫn tại tiết d.4, điểm d, khoản 1, Điều này thời hạn đăng ký giảm trừ gia cảnh chậm nhất là ngày 31 tháng 12 của năm tính thuế, quá thời hạn nêu trên thì không được tính giảm trừ gia cảnh cho năm tính thuế đó.

    c.2.4) Mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ một lần vào một người nộp thuế trong năm tính thuế. Trường hợp nhiều người nộp thuế có chung người phụ thuộc phải nuôi dưỡng thì người nộp thuế tự thỏa thuận để đăng ký giảm trừ gia cảnh vào một người nộp thuế”.

    Như vậy, người nộp thuế sẽ được giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc (bố mẹ đẻ) kể từ tháng phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng khi người nộp thuế thực hiện quyết toán thuế và có đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc anh/chị nhé.

    Ví dụ: Người nộp thuế đã đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc trước ngày 31/12/2018. Thì khi quyết toán thuế TNCN, người nộp thuế sẽ được tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc kể từ thời điểm được quy định tại điểm đ.1 khoản 1 Điều 9 này (Ví dụ phát sinh vào tháng 3, thì sẽ được tính giảm trừ gia cảnh từ tháng 3 anh/chị nhé):

    “đ.1) Đối với người trong độ tuổi lao động phải đáp ứng đồng thời các điều kiện sau:

    đ.1.1) Bị khuyết tật, không có khả năng lao động.

    đ.1.2) Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng”.

     
    Báo quản trị |